TRƯỜNG HỢP ĐƯƠNG NHIÊN ĐƯỢC XÓA ÁN TÍCH

“Chào Luật sư! Tôi muốn hỏi Luật sư quy định pháp luật về xóa án tích. Vào tháng 2 năm 2017 tôi bị Tòa án nhân dân huyện ĐH tuyên phạt 24 tháng tù về tội “Tàng trữ trái phép chất ma túy”, thời hạn chấp hành án được tính từ ngày 26/4/2017 và được trừ 30 ngày tạm giam trước đó. Đến nay là ngày tháng 7 năm 2020 tôi đã chấp hành xong hình phạt tù. Nay con tôi thi đại học cần phải xác minh lý lịch tư pháp, khi đến Sở tư pháp tại địa phương thì người ta bảo rằng tôi chưa được xóa án tích do chưa nộp án phí hình sự sơ thẩm.

Vì việc còn án tích ảnh hưởng đến việc thi cử của cháu nên Luật sư cho tôi hỏi Sở tư pháp trả lời tôi như vậy có đúng hay không? Và tôi cần phải làm gì để được cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận xóa án tích?”

Câu hỏi của anh Nguyễn Trung Thành – Thái Nguyên

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Với thắc mắc của anh, chúng tôi sẽ tư vấn cho anh các ý chính sau:

  • Cơ sở pháp lý
  • Những trường hợp đương nhiên được xóa án tích
  • Anh có thuộc trường hợp đương nhiên được xóa án tích hay không?
  • Thủ tục cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận xóa án tích

1. Cơ sở pháp lý

Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 (Sau đây gọi tắt là Bộ luật hình sự 2015)

Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015

2. Những trường hợp đương nhiên được xóa án tích

TRƯỜNG HỢP ĐƯƠNG NHIÊN ĐƯỢC XÓA ÁN TÍCH
Tổng đài tư vấn hình sự 1900.4580 ấn phím 2

a. Đối tượng đương nhiên được xóa án tích

Căn cứ theo các Điều 70; Điều 71 và Điều 72 Bộ luật hình sự 2015, những người không bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia (quy định tại Chương XIII), các tội phá hoại hòa bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh (quy định tại chương XXVI) của Bộ luật hình sự 2015 thì đương nhiên được xóa án tích khi đã chấp hành xong hình phạt chính; thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án.

Người được miễn chấp hành hình phạt còn lại cũng được coi như đã chấp hành xong hình phạt. Người bị kết án trong trường hợp phạm nhiều tội, mà có tội thuộc trường hợp đương nhiên được xóa án tích thì đương nhiên xóa án tích đối với tội danh đó.

b. Điều kiện đương nhiên được xóa án tích

Khi thỏa mãn điều kiện về đối tượng đương nhiên được xóa án tích, sau khi chấp hành án xong, người bị kết án đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a. 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo

b. 02 năm trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm

c. 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ 05 năm đến 15 năm

d. 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.

3. Anh Thành có thuộc trường hợp đương nhiên được xóa án tích hay không?

Anh bị Tòa án kết án về tội “Tàng trữ trái phép chất ma túy” quy định tại Điều 249 chương XX. Đây không phải là một trong các tội quy định tại chương XIII và chương XXVI nên anh Thành thuộc trường hợp đương nhiên được xóa án tích

Anh Thành bị kết án 24 tháng tù giam tính từ ngày 26/4/2017 và được trừ 30 ngày tạm giam trước đó. Nên thời gian chấp hành xong hình phạt tù của anh Thành là ngày 26/3/2019. Đến nay là tháng 7 năm 2020, anh Thành đã chấp hành xong hình phạt chính của bản án.

Trong thời hạn 01 năm từ khi chấp hành án xong, anh Thành không thực hiện phạm tội mới. Tuy nhiên, tại phần quyết định của bản án sơ thẩm anh Thành có nghĩa vụ nộp tiền án phí sơ thẩm hình sự. Nên anh Thành chưa có đủ điều kiện được xóa án tích. Việc Sở tư pháp chưa cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích là có căn cứ.

4. Thủ tục cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận xóa án tích

Căn cứ vào điểm b khoản 2 Điều 71 Bộ luật hình sự năm 2013, trong thời hạn 02 năm kể từ khi chấp hành xong hình phạt chính, đến trước ngày 26/3/2021 anh Thành vẫn có thể đến Cơ quan thi hành án dân sự huyện ĐH để nộp án phí sơ thẩm vụ án hình sự để đáp ứng đủ điều kiện đương nhiên được xóa án tích.

Sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ nộp án phí sơ thẩm trong thời hạn trên, anh Thành cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp gồm:

  • Tờ khai yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp;
  • Bản chụp chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu đang còn giá trị sử dụng của người được cấp phiếu lý lịch tư pháp;
  • Bản chụp sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú của người có yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp.

Hồ sơ này anh Thành gửi đến Sở tư pháp nơi anh cư trú hoặc tạm trú, trong trường hợp anh không có nơi thường trú, tạm trú thì nộp tại Trung tâm Lý lịch tư pháp quốc gia Bộ Tư pháp.

Thời hạn cấp phiếu lý lịch tư pháp không quá 10 ngày, kể từ ngày nhận được yêu cầu hợp lệ, trừ trường hợp anh đã cư trú ở nhiều nơi hoặc có thời gian cư trú ở nước ngoài cần phải xác minh thì thời hạn không quá 15 ngày.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hình sự – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900-4580. Nhấn phím 2
Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hình sự:

Các vấn đề về xóa án tích

Thời hạn được xóa án tích theo quy định BLHS

Các vấn đề cơ bản của tội phạm

Hình ảnh này chưa có thuộc tính alt; tên tệp của nó là banner-chung-01-2-6.jpg
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.