Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp khi có việc làm như thế nào?

Người lao động khi tham gia bảo hiểm thất nghiệp mà chưa đủ điều kiện để tiến hành hưởng trợ cấp thất nghiệp hoặc có việc làm mới mà chưa muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải làm thế nào để bảo lưu trợ cấp thất nghiệp. Để giải đáp thắc mắc Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp khi có việc làm như thế nào? Luật Tuệ An xin gửi đến bạn đọc bài viết sau.

Cơ sở pháp lý:

Các trường hợp được bảo lưu thời gian đóng BHTN:

  • NLĐ không đến nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp;
  • NLĐ không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp;
  • NLĐ có những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp (có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu);
  • NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp: Tìm được việc làm; Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tòa án tuyên bố mất tích; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Những trường hợp nêu trên sẽ được tự động bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp, trừ trường hợp NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp (bắt buộc phải tiến hành xin bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp).

Trong đó nếu rơi vào trường hợp NLĐ bắt buộc phải tiến hành xin bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp thì NLĐ phải thông báo cho trung tâm dịch vụ việc làm biết lý do chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Sau khi tiến hành xác nhận thông tin, nhân viên trung tâm dịch vụ việc làm mới tiến hành bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp.

Khi thuộc một trong số trường hợp bắt buộc phải tiến hành xin bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp nếu người lao động không đi khai báo tìm kiếm việc làm thì sẽ bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp, nếu tạm dừng liên tiếp 3 tháng sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp khi có việc làm như thế nào?
Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp khi có việc làm như thế nào?

Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp khi có việc làm

Theo khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm năm 2013 có quy định về cách tính thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo đó, khi người lao động nghỉ việc tại doanh nghiệp không hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm ngày thì thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng sẽ được bảo lưu cho lần sau. Sau này, khi người lao động muốn hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì căn cứ thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp là tổng thời gian người lao động tham gia bảo hiểm xã hội chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trong trường hợp người lao động chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp mà đã tìm được việc làm thì thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được tự động bảo lưu cho lần sau. Người lao động không phải làm thủ tục bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó.

Thời gian bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp là bao lâu?

Hiện nay, luật không quy định thời hạn tối đa bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp là bao lâu. Khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm năm 2013 có quy định về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo đó, nếu người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp đó sẽ được bảo lưu đến khi người lao động làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp và hưởng hết số tháng trợ cấp thất nghiệp tương ứng với số năm đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp trước đó.

Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?

Theo Điều 45 Luật Việc làm 2013, căn cứ xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được cộng dồn kể từ thời gian người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Tuy nhiên, Theo quy định tại Điểm e Khoản 3 và Khoản 4 Điều 53 Luật Việt Làm năm 2013 thì:

NLĐ không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định trong vòng 03 tháng liên tục thì sẽ chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp và không được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng TCTN cho lần tiếp.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp khi có việc làm như thế nào? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.