Bồi thường thiệt hại do người dùng chất kích thích gây ra.

Bồi thường thiệt hại do người dùng chất kích thích gây ra.

Chào Luật sư, tôi có việc muốn nhờ tới sự giúp đỡ của Luật sư. Hôm qua tôi sau khi tan làm thì được đồng nghiệp rủ đi ăn. Khi tới đó người bạn của tôi có mời tôi uống rượu; tuy nhiên tôi có từ chối. Do anh bạn đồng nghiệp mời quá nhiệt tình nên vì nể tôi đã uống vài ly rượu. Tầm khoảng 9h tối chúng tôi đứng dậy định đi về; thì chẳng may trong lúc say, đầu óc tôi có hơi choáng váng. Tôi loạng choạng vấp vào bàn bên cạnh; làm cho nồi lẩu đang sôi đổ vào người 2 vị khách đang ăn ở đó.

Hiện tại họ đã đi bệnh viện vì bị bỏng; khi tôi vào thăm thì nghe nói là bỏng khá nặng. Hiện tại tôi đang không biết phải làm thế nào. Liệu tôi có bắt buộc phải bồi thường thiệt hại do hành vi của mình gây ra không? Và anh bạn của tôi trong trường hợp này có phải cùng tôi chịu trách nhiệm hay không? Mong luật sư giúp đỡ.

Câu hỏi của anh Thao – Ninh Bình.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Tuệ An. Trong phạm vi bài viết này, chúng tôi sẽ tư vấn cho anh theo những ý chính sau:

  • Quy định của pháp luật hiện hành về trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dùng chất kích thích gây ra
  • Trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp trên thuộc về ai?
  • Bồi thường thiệt hại do người sử dụng chất kích thích gây ra

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

1. Quy định của pháp luật hiện hành về trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người dùng chất kích thích gây ra

Chất kích thích là những chất được đưa vào cơ thể người qua việc ăn , uống , ngửi , hít , tiêm … gây ức chế sự nhận thức của não bộ dẫn đến việc không điều khiển được hành vi của người sử dụng; từ đó có thể gây ra thiệt hại cho các chủ thể khác. Ngoài rượu được quy định cụ thể tại Điều 596 BLDS thì còn các chất kích thích khác như : bia , các loại ma túy tổng hợp …

Điều 596. Bồi thường thiệt hại do người dùng chất kích thích gây ra

1. Người do uống rượu hoặc do dùng chất kích thích khác mà lâm vào tình trạng mất khả năng nhận thức và làm chủ hành vi, gây thiệt hại cho người khác thì phải bồi thường.

2. Khi một người cố ý dùng rượu hoặc chất kích thích khác làm cho người khác lâm vào tình trạng mất khả năng nhận thức và làm chủ hành vi mà gây thiệt hại thì phải bồi thường cho người bị thiệt hại.

Theo đó, người dùng chất kích thích dẫn đến không nhận thức; và làm chủ được hành vi của mình gây ra thiệt hại thì trách nhiệm bồi thường được quy định như sau:

Nếu người gây thiệt hại tự đặt mình vào tình trạng không nhận thức; và làm chủ hành vi của mình.

Tức là người gây thiệt hại chủ động trong việc sử dụng rượu; hoặc các chất kích thích khác thì phải chịu trách nhiệm về hậu quả của hành vi đó .

Với một năng lực nhận thức bình thường (không mắc các bệnh về tâm thần dẫn tới mất năng lực hành vi dân sự); thì người gây thiệt hại phải tự hiểu rõ việc dùng rượu, bia cũng như các chất kích thích khác; có thể làm mất khả năng nhận thức và điều khiển hành vi; dẫn tới việc gây thiệt hại nhưng vẫn sử dụng dẫn đến mất khả năng nhận thức; khả năng điều khiển hành vi và đã gây ra hậu quả. Do đó, chủ thể đã sử dụng chất kích thích phải tự chịu trách nhiệm về những thiệt hại do mình gây ra .

Nếu người gây thiệt hại bị người khác cưỡng ép dùng chất kích thích

Nếu một người cố ý dùng chất kích thích (như cưỡng ép đổ rượu, bia vào miệng; cưỡng bức tiêm chất kích thích vào người khác…) làm cho người khác lâm vào tình trạng không nhận thức; và làm chủ hành vi và đã gây thiệt hại cho người thứ ba. Thì người có hành vi cố ý cho người khác dùng chất kích thích phải bồi thường thiệt hại. Mặc dù thiệt hại không phải do người ép buộc người khác dùng chất kích thích trực tiếp gây ra; nhưng vì hành vi cố ý cho người khác sử dụng chất kích thích là nguyên nhân dẫn đến việc người bị sử dụng chất kích thích gây ra thiệt hại; nên người có hành vi ép buộc người khác dùng chất kích thích phải bồi thường.

Người có hành vi cố ý cho người khác sử dụng chất kích thích phải bồi thường; khi cố ý cho sử dụng chất kích thích bằng những hành vi cưỡng ép, đe dọa … khiến cho người sử dụng chất kích thích không thể có lựa chọn khác; mà bắt buộc phải sử dụng chất kích thích. Ngược lại , nếu người sử dụng chất kích thích vẫn còn khả quyết định việc có hoặc không sử dụng; thì người sử dụng chất kích thích phải tự bồi thường thiệt hại do mình gây ra.

2. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp trên thuộc về ai?

Trong trường hợp trên; anh hoàn toàn có thể từ chối lời mời rượu của người bạn đồng nghiệp anh. Lúc đó anh vẫn có khả năng quyết định việc có hoặc không uống. Nhưng do vì cả nể anh đã chấp nhận lời mời uống. Vậy nên khi anh uống rượu làm mất khả năng nhận thức dẫn tới việc anh gây ra thiệt hại cho người khác. Còn người bạn đồng nghiệp của anh không hề có lỗi trong trường hợp này.

Theo khoản 2 điều 615 BLDS 2015; khi 1 người cố ý dùng rượu bia hoặc chất kích thích làm cho người khác lâm vào tình trạng mất khả năng nhận thức; và làm chủ hành vi của họ gây ra thiệt hại thì phải bồi thường cho người bị thiệt hại. Tuy nhiên, trong trường hợp này; anh đồng nghiệp của anh không hề đe dọa hay có hành vi cưỡng bức anh phải uống rượu. Việc anh uống hoàn toàn là do tự nguyện, là do cả nể. Vậy nên trách nhiệm anh phải bồi thường thiệt hại cho 2 người bị bỏng kia là hoàn toàn thuộc về anh.

Chính vì vậy; sự việc anh làm bỏng 2 người kia thì anh sẽ phải thực hiện trách nhiệm bồi thường thiệt hại trên cơ sở nguyên tắc bồi thường toàn bộ và kịp thời. Ngoài ra anh và 2 người bị bỏng nặng kia có thể thỏa thuận về mức bồi thường; hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật; hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần; hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

3. Bồi thường thiệt hại do người sử dụng chất kích thích gây ra

Việc xác định trách nhiệm bồi thường của người đã gây ra thiệt hại trong trường hợp này; được xác định trên cơ sở thiệt hại thực tế. Cụ thể ở đây là thiệt hại về sức khỏe bị xâm phạm; những thiệt hại này được quy định tại Điều 590 Bộ luật dân sự 2015; với những thông tin anh cung cấp thì anh phải có trách nhiệm phải bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị của 2 người bị bỏng, bao gồm:

Tại Điều 590 BLDS 2015 quy định:

Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe; và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định; và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động; và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

Theo quy định này thì đây được xác định là những chi phí hợp lý cho việc khắc phục thiệt hại về mặt sức khỏe cho người bị thiệt hại; những chi phí này bao gồm: tiền thuê phương tiện đưa người bị thiệt hại đi cấp cứu; tiền thuốc; tiền viện phí; tiền lương thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại;… Số tiền này là để bồi thường cũng như hỗ trợ một phần chức năng của cơ thể bị giảm sút của người bị thiệt hại.

Hơn thế,

Sức khỏe được coi là vốn quý giá và quan trọng nhất của mỗi cá nhân . Bởi vậy , khi một người bị xâm phạm về sức khỏe thì bên cạnh những mất mát về vật chất; thì họ còn phải gánh chịu tổn thất về mặt tinh thần. Mức độ tổn thất về tinh thần; có thể được xác định dựa trên căn cứ sau: tình trạng thể chất và tinh thần của người bị thiệt hại; mức độ và tính chất nghiêm trọng của sự tổn hại về tâm lý và về thân thể; lứa tuổi; quan hệ nhân thân và quan hệ tài sản của người bị thiệt hại và của người gây thiệt hại …

Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định tối đa không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miến phí – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Add Comment