Bồi thường thiệt hại trong hợp đồng dịch vụ khám chữa bệnh

Chào luật sư, tôi có 1 chuyện muốn hỏi Luật sư. Tháng 06/2020, tôi bị đau chân nên đến khám chữa bệnh tại BV Nguyễn Tri Phương. Kết quả khám và chụp X-quang cho thấy tôi bị thoái hóa khớp; có gai xương và được bác sĩ điều trị kê toa cho uống thuốc. Bác sĩ ở đó đã tư vấn cho tôi nhập viện vào khoa cơ xương khớp. Phương pháp điều trị là tiêm chất nhờn để bôi trơn khớp gối. Một mũi có giá 1,2 triệu đồng và tiêm 5 mũi liên tục trong năm tuần. Sau khi tiêm mũi đầu tiên khoảng 30 phút; tôi thấy chân phải nặng trĩu, không đi được nên phải nằm viện theo dõi.

Bác sĩ đã chuyển tôi sang khoa chấn thương chỉnh hình để chụp MRI kỹ thuật cao. Sau khi chụp MRI xong bác sĩ khuyên tôi phẫu thuật nội soi cắt lọc, khoan xương kích thích tủy xương dưới sụn. Vốn cẩn thận, tôi đã yêu cầu bệnh viện phải có camera ghi lại toàn bộ quá trình phẫu thuật. Tuy nhiên sau đó 5 tuần phẫu thuật thì tôi không thể đi lại được. Tôi có phản ánh nhiều lần nhưng bác sĩ ở đó không có câu trả lời thỏa đáng cho tôi.

Sau đó không đợi được thì tháng 10/2020, tôi đã đến BV Chấn thương chỉnh hình TP.HCM thay khớp chân phải. Sau khi thay khớp, tôi mới có thể đi được. Hiện nay, đi yếu, bị hạn chế vận động.

Xin hỏi Luật sư rằng, BV Nguyễn Tri Phương có phải bồi thường thiệt hại cho tôi không? Qúa trình điều trị tôi đã mất rất nhiều tiền để phẫu thuật nhưng chân tôi lại không thể đi được. Hơn nữa tôi lại tốn chi phí để sang BV khác phẫu thuật. Mong Luật sư giải đáp.

Câu hỏi của bác Hường – Bình Dương.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Cảm ơn bác đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Tuệ An. Chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn cho bác với những nội dung chính sau đây

  1. Thế nào là hợp đồng dịch vụ? Khám chữa bệnh có phải là một loại hợp đồng dịch vụ không?
  2. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong hợp đồng dịch vụ khám, chữa bệnh
  3. Giải quyết vụ việc

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015
  • Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

1.Thế nào là hợp đồng dịch vụ? Khám chữa bệnh có phải là một loại hợp đồng dịch vụ không?

Khái niệm hợp đồng dịch vụ được pháp luật quy định tại Điều 513 BLDS như sau:

Điều 513. Hợp đồng dịch vụ

Hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.

Như vậy, hợp đồng dịch vụ là loại hợp đồng có đối tượng là công việc. Trong hợp đồng dịch vụ, bên có nghĩa vụ phải thực hiện một công việc; hoặc không được thực hiện một công việc vì lợi ích của bên có quyền. Hợp đồng dịch vụ là hợp đồng song vụ; hai bên trong hợp đồng đều phải thực hiện nghĩa vụ đối với nhau. Bên cung ứng dịch vụ thực hiện một công việc đã thỏa thuận vì lợi ích của bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ có nghĩa vụ phải trả tiền.

Hợp đồng dịch vụ có những điểm tương đồng và những điểm khác biệt với các hợp đồng có đối tượng là công việc. Cùng là hợp đồng có đối tượng là công việc nhưng kết quả của hợp đồng gia công là sản phẩm cụ thể. Ví dụ như hợp đồng gia công may mặc, đóng giường tủ…. Còn đối với hợp đồng dịch vụ, kết quả của công việc dịch vụ không thể hiện dưới dạng sản phẩm. Ví dụ như hợp đồng thuê gia sư, thì kết quả của công việc là kết quả học tập của học sinh; một yếu tố phi vật chất và không thể cầm nắm một cách trực tiếp.

Chính vì thế,

Dịch vụ khám chữa bệnh cũng là 1 loại hợp đồng dịch vụ. Bởi dịch vụ khám chữa bệnh có đối tượng là công việc khám chữa bệnh. Trong đó, cơ sở khám chữa bệnh (bên cung ứng dịch vụ) sẽ thực hiện công việc khám chữa bệnh cho bệnh nhân; và bệnh nhân (bên sử dụng dịch vụ) có nghĩa vụ trả tiền dịch vụ. Kết quả của công việc này là kết quả phục hồi sức khỏe của bệnh nhân. Một yếu tố phi vật chất và không thể cầm nắm trực tiếp.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

2. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong hợp đồng dịch vụ khám, chữa bệnh

Dịch vụ khám chữa bệnh (KCB) ảnh hưởng trực tiếp đến sức khoẻ con người và luôn ẩn chứa những rủi ro không thể kiểm soát được. Là một loại hợp đồng dân sự, hợp đồng dịch vụ khám, chữa bệnh cũng chịu sự điều chỉnh của Bộ luật Dân sự (BLDS). Bao gồm 3 căn cứ:

Có thiệt hại thực tế phát sinh :

Theo quy tắc áp dụng pháp luật thông thường; việc xác định thiệt hại do vi phạm hợp đồng KCB phải áp dụng quy định về bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng. Điều 13 và Điều 360 BLDS năm 2015 quy định các loại thiệt hại sau:

  • Thiệt hại do vi phạm nghĩa vụ bao gồm thiệt hại về vật chất và thiệt hại về tinh thần;
  • Thiệt hại về vật chất là tổn thất vật chất thực tế xác định được. Bao gồm tổn thất về tài sản, chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế, khắc phục thiệt hại, thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.
  • Thiệt hại về tinh thần là tổn thất về tinh thần do bị xâm phạm đến tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín; và các lợi ích nhân thân khác của một chủ thể.
  • Theo yêu cầu của người có quyền; Tòa án có thể buộc người có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại về tinh thần cho người có quyền. Mức bồi thường do Tòa án quyết định căn cứ vào nội dung vụ việc.
Có hành vi vi phạm nghĩa vụ

 Người bệnh và bên cung ứng KCB đều có các quyền và nghĩa vụ tương ứng với nhau. Với tư cách là các điều khoản thường lệ (được pháp luật quy định sẵn; khi giao kết được coi là mặc nhiên thừa nhận) dưới hình thức hợp đồng. Nghĩa vụ pháp lý của cơ sở KCB còn bao gồm cả việc tổ chức việc cấp cứu, khám bệnh kịp thời; bắt buộc chuyển cơ sở KCB (Điều 53 Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2009); người hành nghề khi thực hiện KCB tại các cơ sở KCB còn có nghĩa vụ tuân thủ các quy định về chuyên môn kỹ thuật và đạo đức nghề nghiệp; các nghĩa vụ khác được Luật quy định (mục 4 chương III Luật KBCB 2009).

Như vậy, việc vi phạm một trong những nghĩa vụ do Luật KBCB 2009 quy định của một trong các bên được xem là hành vi vi phạm hợp đồng; sẽ phát sinh trách nhiệm bồi thường nếu bên vi phạm có lỗi cố ý hoặc vô ý gây thiệt hại cho bên kia.

Yếu tố lỗi

Bên cạnh trách nhiệm bồi thường khi có lỗi của bên vi phạm nghĩa vụ như các hợp đồng khác. Luật KBCB còn quy định trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong KCB vẫn có thể phát sinh không cần yếu tố lỗi trong một số trường hợp. Theo quy định của khoản 1 Điều 76 Luật KBCB ; trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh ngay cả trong trường hợp cấp cứu nhưng do thiếu phương tiện, thiết bị kỹ thuật; thiếu người hành nghề theo quy định của pháp luật mà không thể khắc phục được; hoặc bệnh đó chưa có quy định chuyên môn để thực hiện dẫn đến xảy ra tai biến đối với người bệnh; các trường hợp bất khả kháng khác dẫn đến tai biến đối với người bệnh.

Nếu người hành nghề đã thực hiện công việc với tất cả sự tận tâm; tuân thủ đầy đủ các quy tắc chuyên môn và đạo đức nghề nghiệp thì mặc dù kết quả thất bại; họ phải được xem là đã hoàn thành nghĩa vụ của mình và không có lỗi đối với thiệt hại xảy ra.

3. Giải quyết vụ việc

Ở trường hợp này của bác; việc tiêm chất nhờn để bôi trơn khớp gối đã dẫn tới hậu quả không mong muốn. Theo như lời bác kể thì sau khi tiêm, chân bác có dấu hiệu nặng trĩu và không thể đi được. Sau đó bệnh viện đã yêu cầu bác nhập viện và tiến hành phẫu thuật. Sau cuộc phẫu thuật thì chân bác cũng không có tiến triển gì và không thể đi lại hoàn toàn. Khi hỏi thì không được bác sĩ trả lời thỏa đáng. Điều này có thể được xác định là 1 trong những căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường.

Không chỉ bồi thường về mặt sức khỏe, tinh thần mà còn về vật chất. Bác đã bỏ ra rất nhiều tiền để điều trị ở bệnh viện này; hơn thế lại phải điều trị ở bệnh viện khác. Vậy nên việc bác yêu cầu bệnh viện phải bồi thường là hoàn toàn phù hợp theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp bác yêu cầu đòi bồi thường mà bệnh viện không chịu thì bác có thể khởi kiện tại Tòa Án. Vì trong lúc phẫu thuật bác có yêu cầu ghi hình lại; việc có đoạn băng ghi hình sẽ là 1 trong những chứng cứ chứng minh rằng bác đã phẫu thuật tại đó. Và đoạn ghi hình sẽ xác nhận xem bệnh viện có sai xót chuyên môn kĩ thuật trong quá trình phẫu thuật hay không.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miến phí – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Add Comment