Cháu có được thừa kế di sản ông bà để lại không?

“Chào Luật sư ạ! Cháu có chút thắc mắc về vấn đề thừa kế. Gia đình cháu sống chung với ông bà nội. Nhưng bố cháu đã mất cách đây 5 năm. Bà cháu có mất vào năm ngoái và 2 tháng trước ông nội cháu cũng vừa qua đời. Nay gia đình cháu chỉ còn hai mẹ con. Ông bà nội có 5 người con, là 2 bác gái, 2 bác trai và bố cháu là út. Khi 5 anh em bố cháu lập gia đình ông bà đã chia ruộng đất cho 3 anh em rồi ạ.

Nay ông bà ra đi để lại một sổ tiết kiệm trị giá 250 triệu. Cả gia đình cũng họp lại để phân chia nhau. Với 2 bác gái, 2 bác đã từ chối không nhận vì đi lấy chồng cuộc sống cũng đã ổn định. Nhưng 2 bác trai cho rằng mẹ cháu không có tư cách nhận thừa kế vì chỉ là con dâu. Cháu biết cháu xen vào chuyện người lớn là không tốt. Nhưng cháu thấy mẹ cháu thiệt thòi. Vì mẹ cháu cũng là người lo chuyện ma chay cho ông. Cháu có nghe được chi phí rơi vào tầm 25 triệu ạ. Cháu thương mẹ một mình nuôi cháu ăn học rất vất vả. Luật sư cho cháu hỏi có thật sự là bố cháu mất rồi nên gia đình cháu không có phần thừa hưởng của ông bà không ạ?”

Câu hỏi của cháu Trần Minh Long – Hải Dương

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Chào cháu! Cảm ơn cháu đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Tuệ An.

Với thắc mắc của cháu, chúng tôi sẽ tư vấn cho cháu các ý chính sau:

  • Cơ sở pháp lý
  • Mẹ cháu không có quyền hưởng di sản thừa kế do ông bà cháu để lại
  • Cháu có quyền thừa kế di sản ông bà để lại
  • Chia di sản trong trường hợp của gia đình cháu

1. Cơ sở pháp lý

Bộ Luật Dân sự 2015

2. Mẹ cháu không có quyền hưởng di sản thừa kế do ông bà nội cháu để lại

Cháu có được thừa kế di sản ông bà để lại không?
Tổng đài tư vấn hôn nhân và gia đình 1900.4580 – Phím số 3

Khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự quy định về những người thừa kế theo pháp luật. Đây là những người mặc nhiên được hưởng thừa kế khi người mất không để lại di chúc. Tức là phần tài sản do ông bà cháu để lại không có di chúc định đoạt sẽ được chia theo pháp luật. Và những người được hưởng theo cách chia này được mặc định xếp theo thứ tự các hàng. Cụ thể như sau:

– Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

– Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

– Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Trong 3 hàng thừa kế này, cháu có thể thấy:
  • Những người thừa kế trong các hàng đều phải có quan hệ huyết thống, hoặc quan hệ cha, mẹ, con nuôi.
  • Người thừa kế hàng sau chỉ được hưởng di sản khi không có người thừa kế của hàng trước. (Do người hàng trước đã chết, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận).

Do vậy, có thể thấy mẹ cháu không có quyền hưởng di sản do ông bà nội cháu để lại. Vì mẹ cháu không có quan hệ huyết thống với ông bà nội của cháu. Bởi vậy, mẹ cháu không có trong danh sách những người nằm trong các hàng thừa kế.

Do đó, nói con dâu không được nhận thừa kế của ông bà nội là không sai. Mẹ cháu chỉ được nhận thừa kế di sản khi ông bà nội cháu để lại di chúc và có ghi rõ mẹ cháu là một trong những người được hưởng di sản.

3. Cháu có quyền thừa kế di sản ông bà để lại

Điều 652 Bộ Luật dân sự quy định về thừa kế thế vị như sau:

“Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.”

Theo quy định này, có thể hiểu thừa kế thế vị là trường hợp cháu, chắt được thừa hưởng phần di sản bố mẹ cháu thừa kế từ người khác; Nhưng bố mẹ đã chết trước hoặc chết cùng một thời điểm với người để lại di sản.

Cụ thể hơn, cháu hưởng thừa kế thế vị khi có đủ các điều kiện sau:

  • Có cha hoặc mẹ được hưởng di sản
  • Cha hoặc mẹ là người được hưởng di sản đã chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người để lại di sản (ông bà).

Khi ông bà để lại di sản, theo nguyên tắc chúng tôi nói trên, bố cháu và các bác cháu là hàng thừa kế thứ nhất được hưởng di sản. Tuy nhiên, bố cháu đã mất trước khi ông bà cháu mất. Do vậy, cháu sẽ là người thừa kế thế vị của bố. Tức là thay bố nhận phần di sản bố cháu được nhận do ông bà để lại.

Đến nay, cháu cũng đã 19 tuổi. Cháu đã được pháp luật công nhận là người đã thành niên. Tức là cháu có đủ năng lực hành vi dân sự. Do đó, cháu có quyền tự mình đứng ra nhận thừa kế phần di sản ông bà để lại thay cho người cha đã mất.

Cháu có được thừa kế di sản ông bà để lại không?
Tổng đài tư vấn hôn nhân và gia đình 1900.4580 – Phím số 3

4. Chia di sản trong trường hợp của gia đình cháu

Với các thông tin cháu cung cấp, chúng tôi sẽ giúp cháu tính toán các phần thừa kế giữa những người thừa kế di sản của ông bà cháu để lại. Cụ thể như sau:

– Xác định những người hưởng di sản:

Người hưởng di sản trong trường hợp này là những người trong hàng thừa kế thứ nhất đã nêu trên. Bao gồm: 2 bác gái, 2 bác trai và bố cháu.

+ Đối với 2 bác gái: đã từ chối nhận di sản. Việc từ chối này phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản. Và phải được lập thành văn bản và gửi đến những cá nhân sau biết thông tin. Đó là:

  • Ngân hàng nơi ông bà cháu làm thẻ tiết kiệm
  • Những người thừa kế khác
  • Người được giao nhiệm vụ phân chia di sản

+ Đối với cha cháu: đã được thay thế bằng cháu là người hưởng. (Thừa kế thế vị)

+ Đối với 2 bác trai: giữ nguyên

Theo đó, những người hưởng di sản ông bà nội cháu để lại gồm có 3 người. Đó là: cháu và 2 bác trai của cháu

– Xác định giá trị di sản được hưởng

Di sản chỉ có thể được phân chia khi đã hoàn thành các nghĩa vụ tài sản và các chi phí liên quan đến thừa kế. Theo như thông tin cháu cho biết, tiền làm ma chay rơi vào khoảng 25 triệu. Còn lại không thấy có thông tin về các chi phí khác. Do vậy, số tiền (di sản) phân chia thực tế là:

250 (triệu) – 25 (triệu) = 225 (triệu)

Theo nguyên tắc phân chia, những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Do vậy 225 (triệu) này sẽ được chia đều cho 3 người là cháu và 2 bác trai. Cụ thể:

225/3 = 75 (triệu)

Như vậy, pháp luật không để bất cứ ai thiệt thòi. Tuy rằng mẹ cháu không có quyền hưởng thừa kế. Nhưng cháu có quyền hưởng thừa kế thế vị của bố cháu. Theo đó, cháu nhận phần di sản bằng ông bà để lại bằng với phần mà mỗi bác trai cháu được nhận. Cụ thể là 75 triệu.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình; – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 Nhấn phím 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hôn nhân gia đình:

   Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment