Chồng tham gia đóng BHXH vợ có được hưởng chế độ thai sản không?

Hầu hết mọi người đều biết được lao động nữ khi mang thai và sinh con nếu tham gia đóng bảo hiểm xã hội sẽ được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết được khi vợ sinh con lao động nam cũng được hưởng chế độ thai sản. Chính vì vậy mà gần đây Luật Tuệ An cũng nhận được các câu hỏi liên quan đến chế độ thai sản cho lao động nam, cụ thể có người lao động hỏi “Chồng tham gia đóng BHXH vợ có được hưởng chế độ thai sản không? Về vấn đề này, Luật Tuệ An xin giải đáp và hướng dẫn qua bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc do bộ trưởng bộ lao động – thương binh và xã hội ban hành.

Chồng tham gia BHXH vợ có được hưởng chế độ thai sản không?

Đối với câu hỏi này, có các trường hợp như sau:

Chế độ thai sản khi cả vợ và chồng đều tham gia đóng bảo hiểm xã hội.

Đối với trường hợp này, người chồng tức là lao động nam nếu tham gia đóng bảo hiểm xã hội sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản để chăm sóc vợ sau khi sinh.

Mức hưởng đối với lao động nam trong trường hợp này được tính như sau:

Tùy từng trường hợp người lao động sẽ được nghỉ số ngày khác nhau, nếu vợ sinh 1 con và sinh thường thì được nghỉ 05 ngày; nếu vợ sinh con mà phải phẫu thuật (mổ đẻ) thì được nghỉ 7 ngày; nếu vợ sinh đôi thì mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày tối đa không quá 14 ngày; và nếu vợ sinh đôi và phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Mức hưởng sẽ bằng: Lương bình quân 6 tháng chia cho 24 ngày công rồi nhân với số ngày được nghỉ.

Còn đối với lao động nữ tham gia đóng bảo hiểm xã hội và đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì sẽ được hưởng chế độ thai sản tương đương với 100% mức lương bình quân 6 tháng trước khi nghỉ và được hưởng thêm trợ cấp 1 lần sau sinh bằng 2 lần mức lương cơ sở, sau khi hết thời gian nghỉ thai sản quay trở lại làm việc thì lao động nữ còn được nghỉ dưỡng sức sau sinh.

Về khoản trợ cấp 1 lần sau khi sinh thì lưu ý, nếu người vợ tức lao động nữ đã được hưởng rồi thì người lao động nam sẽ không được hưởng, nếu lao động nữ không đủ điều kiện hưởng thì lao động nam mới được hưởng.

Chồng tham gia đóng BHXH vợ có được hưởng chế độ thai sản không?
Chồng tham gia đóng BHXH vợ có được hưởng chế độ thai sản không?

Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Như vậy, tổng kết lại trong trường hợp này, nếu vợ cũng đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì người lao động nam (chồng) sẽ chỉ được nghỉ hưởng để chăm vợ trong khoảng thời gian 5-14 ngày ngoài ra không được hưởng thêm chế độ khác.

Chế độ thai sản khi chỉ có chồng tham gia đóng bảo hiểm xã hội còn vợ thì không.

Đối với trường hợp này thì người lao động nam sẽ được hưởng 2 quyền lợi như sau:

  • Nghỉ hưởng chế độ khi vợ sinh con. Số ngày nghỉ như đã phân tích ở phần trên, tùy vào từng trường hợp sẽ được nghỉ số ngày tương ứng, mức hưởng sẽ là mức lương bình quân chia cho 24 ngày và nhân với số ngày được nghỉ hưởng.
  • Được hưởng trợ cấp một lần sau sinh: Trong trường hợp vợ sinh con chỉ có chồng tham gia đóng bảo hiểm xã hội thì người chồng sẽ được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con. Mức lương cơ sở hiện nay là 1.490.000 đồng, theo đó mức hưởng sẽ là 2.980.000 đồng cho 1 con.

Đương nhiên đối với lao động nữ, tức người vợ không tham gia đóng bảo hiểm xã hội chỉ có chồng tham gia thì khi sinh con chỉ có người chồng được hưởng chế độ thai sản.

Chế độ thai sản cho chồng khi chỉ có vợ tham gia đóng bảo hiểm xã hội

Trường hợp nếu như chỉ có người vợ tham gia đóng bảo hiểm xã hội mà chồng không tham gia thì người chồng sẽ không được hưởng bất kỳ quyền lợi nào của trong chế độ thai sản, chỉ có người vợ được hưởng.

Nguyên tắc này chủ yếu xuất phát từ việc chỉ những đối tượng tham gia đóng bảo hiểm xã hội thì mới được hưởng quyền lợi từ bảo hiểm xã hội.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Chồng tham gia đóng BHXH vợ có được hưởng chế độ thai sản không?Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.