Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Công ty TNHH một thành viên là loại hình doanh nghiệp do một cá nhân hoặc một tổ chức làm chủ sở hữu. Chủ sở hữu công ty sẽ là chủ thể được hưởng mọi lợi nhuận từ việc kinh doanh sau đi đã hoàn thành các nghĩa vụ chi trả của công ty. Vậy với khoản thu nhập này, chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? Câu hỏi này sẽ được Luật Tuệ An giải đáp tới bạn đọc trong bài viết dưới đây.

Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?
Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có cần nộp thuế thu nhập cá nhân?

Căn cứ pháp lý

Luật sửa đổi các Luật về thuế 2014;

Luật thuế thu nhập cá nhân 2007;

Nghị định số 65/2013/NĐ-CP;

Thông tư số 111/2013/TT-BTC;

Nghị định số 12/2015/NĐ-CP

Thuế thu nhập cá nhân là gì?

Hiện nay, Luật Thuế thu nhập cá nhân hiện hành không có định nghĩa cụ thể về loại thuế này. Tuy nhiên, qua các định của pháp luật, khái niệm thuế thu nhập cá nhân có thể được hiểu như sau:

Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền thuế mà người có thu nhập phải trích một phần để nộp vào Ngân sách Nhà nước. Khoản tiền thuế này trích từ tiền lương, tiền công hoặc từ các nguồn thu khác, sau khi đã trừ đi các khoản được giảm trừ.

Đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân

Căn cứ theo Điều 2 Văn bản hợp nhất số 15/VBHN-VPQH đã quy định: Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.

Theo đó, cá nhân cư trú được hiểu là cá nhân đáp ứng một trong các điều kiện sau:

  • Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;
  • Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn.

Ngược lại với cá nhân cư trú thì cá nhân không cư trú là người không đáp ứng các điều kiện trên.

Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân

Theo quy định pháp luật hiện hành, các khoản thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân gồm:

  • Thu nhập từ kinh doanh;
  • Thu nhập từ tiền lương, tiền công;
  • Thu nhập từ đầu tư vốn;
  • Thu nhập từ chuyển nhượng vốn;
  • Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản.
  • Thu nhập từ trúng thưởng;
  • Thu nhập từ bản quyền;
  • Thu nhập từ nhượng quyền thương mại;
  • Thu nhập từ quà tặng;
  • Thu nhập từ thừa kế.
Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?
Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có cần nộp thuế thu nhập cá nhân?

Qua quy định, có thể thấy thu nhập từ đầu tư vốn cũng là thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Cá nhân thành lập công ty TNHH một thành viên người đó đầu tư vốn ban đầu vào công ty để qua hoạt động sản xuất, kinh doanh thu lại lợi nhuận từ việc đầu tư vốn ban đầu. Do đó, có thể xác định như nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của chủ công ty TNHH một thành viên là thu nhập từ đầu tư vốn. Vậy, Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên đầu tư vốn để thu lợi nhuận từ công ty có phải nộp loại thuế này không?

Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Tại khoản 4 Điều 2 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP quy định:

3. Thu nhập từ đầu tư vốn, bao gồm:

…c) Thu nhập từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác, kể cả trường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, danh tiếng, quyền sử dụng đất, phát minh, sáng chế; trừ thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu Chính phủ, thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân và của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ”

Như vậy, theo quy định trên, khi đầu tư vốn thành lập công ty TNHH một thành viên và thu được lợi nhuận từ phần đầu tư vốn đó thì cá nhân là chủ công ty TNHH một thành viên sau khi đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp sẽ không phải nộp thuế thu nhập cá nhân. 

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn doanh nghiệp  – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Hướng dẫn cách tính thuế thu nhập cá nhân năm 2022

Các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân – Phần 1

Các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân – Phần 2

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.