Có được ly hôn với người bị bệnh tâm thần không?

Pháp luật có cho pháp vợ (chồng) ly hôn với người bị bệnh tâm thần không? Thủ tục ly hôn với người bị bệnh tâm thần như thế nào? Trong bài viết này Luật Tuệ An sẽ giải đáp giúp bạn đọc vấn đề “Có được ly hôn với người bị bệnh tâm thần không?

Cơ sở pháp lý

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015
  • Nghị quyết 326/2016/UBTVQH

Thế nào là người bị bệnh tâm thần?

Người bị bệnh tâm thần là những người có biểu hiện thiếu tập trung, thường chỉ trích, ăn không ngừng… đồng thời có những hành vi cá biệt, mất khả năng cư xử cũng như không phát triển bình thường.

Tòa án sẽ ra quyết định tuyên bố một người là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần khi:

  • Họ do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi;
  • Do có yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan.

Có được ly hôn với người bị tâm thần không?

Theo quy định tại Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng đáp ứng đủ đồng thời cả hai điều kiện sau:

  • Bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình.
  • Là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Như vậy, trong trường hợp chồng hoặc vợ bị mắc bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình thì bên còn lại không thể làm đơn xin ly hôn đơn phương được. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn sẽ thuộc về cha, mẹ, người thân thích của người tâm thần (ở đây là vợ hoặc chồng mắc bệnh tâm thần) của người là nạn nhân của bạo lực gia đình.

Khi nhận thấy có đầy đủ căn cứ chứng minh rằng tình trạng hôn nhân đã rơi vào trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài,…. thì cha, mẹ, người thân thích có thể nộp đơn yêu cầu ly hôn.

Có được ly hôn với người bị bệnh tâm thần không?
Có được ly hôn với người bị bệnh tâm thần không?

Thủ tục ly hôn với người bị tâm thần

Khi tiến hành ly hôn với người bị bệnh tâm thần sẽ cần thực hiện các thủ tục sau:

Thủ tục tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự

Hồ sơ làm thủ tục tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự bao gồm:

  • Đơn yêu cầu tòa án tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự.
  •  Kết luận của cơ quan chuyên môn và các chứng cứ khác để chứng minh người đó bị bệnh tâm thần hoặc mắc các bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình.

Trình tự thủ tục tuyên bố 1 người mất năng lực hành vi dân sự bao gồm các bước sau:

  • Bước 1: Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có quyền làm đơn yêu cầu tòa án tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự.
  • Bước 2: Sau khi thụ lý đơn yêu cầu, tòa án sẽ ra quyết định mở phiên họp xem xét có thể chấp nhận hoặc không chấp nhận đơn yêu cầu tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự.
  • Bước 3: Trong trường hợp chấp nhận đơn yêu cầu thì tòa án ra quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự và chỉ định người giám hộ cho bị tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự.

Thủ tục ly hôn với người đã bị tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự

Khi muốn tiến hành thủ tục ly hôn với người bị bệnh tâm thần thì sẽ cần chuẩn bị hồ sơ ly hôn nộp cho tòa án có thẩm quyền giải quyết, bao gồm:

  • Đơn xin ly hôn (theo mẫu quy định);
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
  •  Chứng minh nhân dân và hộ khẩu của các bên (bản sao chứng thực);
  • Quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự;
  •  Giấy khai sinh của các con (bản sao chứng thực);
  • Giấy tờ chứng minh về tài sản (bản sao chứng thực) (nếu có yêu cầu).

Trình tự, thủ tục ly hôn với người bị tâm thần bị tuyên mất năng lực hành vi dân sự bao gồm các bước sau:

Bước 1: Chuẩn bị và nộp hồ sơ

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 35 và Khoản 1 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015, thẩm quyền giải quyết ly hôn đơn phương thuộc về Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú hoặc làm việc. Theo đó, hồ sơ đơn phương ly hôn phải được nộp tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng/ vợ đang đăng ký hộ khẩu thường trú, đăng ký tạm trú hoặc đang làm việc.

 Bước 2: Nộp án phí ly hôn

Hiện nay, mức án phí ly hôn đơn phương được xác định theo quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí tòa án tại Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14, cụ thể nhu sau:

  • Trường hợp vợ, chồng không có tranh chấp về tài sản, mức án phí ly hôn đơn phương  là 300.000 đồng.
  • Trường hợp vợ, chồng không thỏa thuận được việc phân chia tài sản và yêu cầu tòa án giải quyết, ngoài mức án phí nêu trên, đương sự còn phải chịu án phí có giá ngạch, được xác định dựa trên tỷ lệ phần trăm giá trị tài sản mà vợ, chồng được chia. 

Bước 3: Tham gia phiên giao nộp, tiếp vận tài liệu, chứng cứ

Để làm rõ nội dung của vụ án ly hôn, trong giai đoạn xét xử thẩm phán sẽ tiến hành mở phiên họp giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ. Tại phiên họp này, người khởi kiện ly hôn đơn phương phải có mặt theo yêu cầu của tòa án.

Trường hợp nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ lần hai mà vẫn vắng mặt, trừ trường hợp vì sự kiện bất khả kháng, trở ngại khách quan thì thẩm phán ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án theo quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 217 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015.

Bước 4: Tham gia phiên hòa giải

Một trong những thủ tục rất quan trọng đối với quy trình ly hôn đơn phương đó chính là phiên hòa giải. Việc mở phiên hòa giải sẽ tạo điều kiện cho các cặp vợ chồng có cơ hội để bình tĩnh xem xét lại các vấn đề đang tranh chấp, suy nghĩ thấu đáo trước khi đi tới phiên tòa xét xử.

Hiện nay, pháp luật không quy định cụ thể số lần tiến hành hòa giải cũng như thời gian giữa các phiên tòa hòa giải. Trên thực tế, tòa án thường sẽ tiến hành hòa giải từ 2 đến 3 lần trước khi đưa vụ án ra xét xử.

Bước 5: Mở phiên tòa xét xử ly hôn đơn phương

Trong thời hạn 01 tháng, kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, Tòa án phải mở phiên tòa xét xử ly hôn đơn phương. Thời gian này có thể được gia hạn nhưng không quá 2 tháng.

Kết thúc phiên tòa, kết quả giải quyết yêu cầu đơn phương ly hôn sẽ được quyết định bằng bản án.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề Có được ly hôn với người bị bệnh tâm thần không? Nếu còn vướng mắcchưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đìnhLuật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Hôn nhân và gia đình tại đây:

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.