Có được phép chuyển nhượng hộ kinh doanh cá thể?

Hộ kinh doanh, hay còn có cách gọi khác là hộ kinh doanh cá thể, đã không còn là một khái niệm xa lạ đối với mỗi người trong giai đoạn hiện nay. Với những cá nhân kinh doanh nhỏ và vừa thì đây chính là loại hình kinh doanh phù hợp. Tuy nhiên một câu hỏi phổ biến hiện nay là “có được phép chuyển nhượng hộ kinh doanh cá thể?”. Luật Tuệ an xin được giải đáp thắc mắc của bạn đọc qua bài viết sau.

Thế nào là hộ kinh doanh?

Theo Khoản 1 Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP: “Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc các thành viên hộ gia đình đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ. Trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho một thành viên làm đại diện hộ kinh doanh. Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh, người được các thành viên hộ gia đình ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh là chủ hộ kinh doanh.

Điều kiện đăng ký hộ kinh doanh

Cá nhân, thành viên hộ gia đình là công dân Việt Nam từ đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.

Lưu ý: Cá nhân, hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh.

Điều kiện chuyển nhượng hộ kinh doanh hộ kinh doanh cá thể

Theo Khoản 2, 3 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về quyền thành lập HKD thì để được nhận chuyển nhượng HKD, chủ HKD mới phải đáp ứng những điều kiện sau:

– Không được là chủ HKD nào trên phạm vi cả nước;

– Không phải là chủ doanh nghiệp tư nhân;

– Không phải là thành viên hợp danh của công ty hơp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

Chuyển nhượng hộ kinh doanh cá thể

Hiện nay, pháp luật chưa cho phép việc chuyển nhượng hộ kinh doanh cá thể. Tuy nhiên nếu muốn tạo lập một cơ sở kinh doanh mới trên nền tảng, địa điểm của hộ kinh doanh cũ thì vẫn có thể được.

Có 2 cách để có thể chuyển nhượng hộ kinh doanh mà vẫn đúng theo quy định của pháp luật:

  • Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh cũ, thành lập hộ kinh doanh mới.
  • Hai bên thực hiện thủ tục thay đổi chủ hộ kinh doanh. Sau đó, chủ mới có thể làm thủ tục thay đổi nội dung đăng ký HKD về tên, ngành nghề kinh doanh nếu có nhu cầu.

a) Chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh cũ, thành lập hộ kinh doanh mới

Thủ tục chấm dứt hộ kinh doanh:

Bước 1:Chuẩn bị hồ sơ

a) Thông báo về việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế của Cơ quan thuế;

b) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

c) Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Nộp tại Bộ phận một cửa (bộ phận dịch vụ công) thuộc UBND cấp huyện nơi đặt trụ sở hộ kinh doanh

Bước 3: Nhận kết quả

Trong 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện sẽ trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Sau 03 ngày làm việc mà không nhận được Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh hoặc không nhận được thông báo yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ thì người đăng ký kinh doanh có quyền khiếu nại.

* Lệ phí giải quyết: Miễn lệ phí.

Thủ tục thành lập hộ kinh doanh mới: Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh

b)Thay đổi chủ hộ kinh doanh

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Theo khoản 3 Điều 90 Nghị định 01/2021/NĐ-CP, hồ sơ chuyển nhượng hộ kinh doanh bao gồm:

– Thông báo thay đổi chủ HKD do chủ HKD cũ và chủ HKD mới ký hoặc do chủ HKD mới ký trong trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh do thừa kế;

– Một trong những loại giấy tờ chứng minh việc mua bán, chuyển nhượng HKD, bao gồm:

+ Hợp đồng mua bán hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc mua bán trong trường hợp bán HKD;

+ Hợp đồng tặng cho đối với trường hợp tặng cho HKD;

+ Bản sao văn bản xác nhận quyền thừa kế hợp pháp của người thừa kế trong trường hợp thay đổi chủ HKD do thừa kế;

– Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thay đổi chủ HKD đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký HKD;

– Bản sao văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ HKD đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký HKD.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Nộp tại Bộ phận một cửa (bộ phận dịch vụ công) thuộc UBND cấp huyện nơi đặt trụ sở hộ kinh doanh

Bước 3: Nhận kết quả

Nhận kết quả sau 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

*Lệ phí: miễn phí

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về chuyển nhượng hộ kinh doanh. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý về Doanh nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay đến Hotline tư vấn miễn phí: 096.102.9669 hoặc gửi email [email protected]

Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Thông tin liên hệ: 

CÔNG TY LUẬT TUỆ AN

Trụ sở chính: Lô A9 X1 , Ngõ 73 Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

Hotline tư vấn miễn phí: 096.102.9669

Email: [email protected]

Bài viết liên quan

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.