Có được rút tiền bảo hiểm xã hội sau khi nghỉ việc luôn không?

Bảo hiểm xã hội 1 lần là một trong những hình thức đảm bảo cho người lao động nhận lại được số tiền mà họ đã bỏ ra để đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội khi họ không muốn tham gia đóng bảo hiểm xã hội nữa. Vậy Có được rút tiền bảo hiểm xã hội sau khi nghỉ việc luôn không? vấn đề này sẽ được Luật Tuệ An hướng dẫn qua bài viết sau đây:

Cơ sở pháp lý:

Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Tại Khoản 1, Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11.11.2015 của Chính phủ quy định người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

* Về hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Điều 109 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần, bao gồm: Bản chính Sổ bảo hiểm xã hội và Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần.

Bảo hiểm xã hội Việt Nam cung cấp thông tin để bạn nắm được, nếu bạn đã đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật nêu trên, bạn có quyền lựa chọn rút bảo hiểm xã hội 1 lần bất kể thời điểm nào căn cứ vào nhu cầu thực tế của bạn.

Trường hợp bạn không lựa chọn rút bảo hiểm xã hội 1 lần thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội, đến khi bạn đi làm lại và tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội thì sẽ được cộng nối thời gian đóng bảo hiểm xã hội đến khi đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

Có được rút tiền bảo hiểm xã hội sau khi nghỉ việc luôn không?
Có được rút tiền bảo hiểm xã hội sau khi nghỉ việc luôn không?

Có được rút tiền bảo hiểm xã hội sau khi nghỉ việc luôn không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 95/2015/QH13 thì người lao động tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì sẽ được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Vậy người lao động sẽ không thể rút bảo hiểm xã hội ngay sau khi nghỉ việc mà phải đợi đủ một năm kể từ thời điểm nghỉ việc thì mới được yêu cầu thanh toán bảo hiểm xã hội một lần.

Tuy nhiên, có một số trường hợp người lao động vẫn có thể được rút tiền bảo hiểm xã hội ngay sau khi nghỉ việc. Đó là các trường hợp đặc biệt sau đây:

  • Ra nước ngoài để định cư;
  • Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế mà có khả năng suy giảm lao động từ 81% trở lên và không thể tự thực hiện những hoạt động sinh hoạt cho bản thân.

Nếu như thuộc các trường hợp đặc biệt này thì người lao động có thể được rút tiền bảo hiểm xã hội ngay sau khi nghỉ việc mà không cần phải đợi một năm tuy nhiên những trường hợp này rất hạn chế.

Cụ thể theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội. Đồng thời theo khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13 thì người lao động có quyền được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Như vậy khi quá nhiều người lao động rút tiền bảo hiểm xã hội cùng một lúc thì việc quản lý hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội của cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ khó khăn đồng thời chính sách an sinh xã hội mà nhà nước đặt ra cũng sẽ không thực hiện được. Vì vậy để tránh tình trạng đó, pháp luật đặt ra quy định để có thể giảm thiểu những tác động tiêu cực do việc người lao động rút bảo hiểm xã hội ngay sau khi nghỉ việc.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Có được rút tiền bảo hiểm xã hội sau khi nghỉ việc luôn không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.