Có được ủy quyền khi ly hôn không?

Mặc dù đã quyết định ly hôn nhưng không phải trong bất cứ trường hợp hay hoàn cảnh nào người vợ hoặc chồng hoặc cả hai đều có thể tự mình thực hiện thủ tục ly hôn. Vậy khi muốn ly hôn, vợ chồng có thể ủy quyền cho người khác làm hộ không? Trong bài viết này Luật Tuệ An sẽ giải đáp giúp bạn vấn đề “Có được ủy quyền khi ly hôn không?“.

Cơ sở pháp lý

  • Bộ Luật tố tụng Dân sự năm 2015
  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Bộ luật dân sự năm 2015

Thế nào là ủy quyền?

Đầu tiên, phải khẳng định uỷ quyền không phải là một dạng giao việc. Uỷ quyền được hiểu là cá nhân/tổ chức cho phép cá nhân/tổ chức khác có quyền đại diện mình quyết định, thực hiện một hành động pháp lý nào đó và vẫn phải chịu trách nhiệm đối với việc cho phép/uỷ quyền đó.

Ủy quyền là căn cứ làm phát sinh quan hệ giữa người đại diện và người được đại diện, đồng thời nó cũng là cơ sở để người ủy quyền tiếp nhận các kết quả pháp lý do hoạt động ủy quyền mang lại.

Theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015 thì ủy quyền là việc một người đại diện một người khác thực hiện một hoặc một số công việc trong phạm vi và thời hạn được ủy quyền theo thỏa thuận của hai bên.

Các bên thỏa thuận với nhau về nội dung ủy quyền. Thỏa thuận này phải được ghi nhận bằng văn bản dưới hình thức giấy ủy quyền hoặc hợp đồng ủy quyền, được công chứng hoặc chứng thực theo quy định. Khi thực hiện công việc theo ủy quyền thì bên ủy quyền và bên được ủy quyền sẽ có các quyền và nghĩa vụ nhất định theo thỏa thuận của các bên hoặc theo quy định của pháp luật dân sự.

Ủy quyền khi ly hôn

Có được ủy quyền ly hôn không?

Bộ luật dân sự có quy định về vấn đề ủy quyền để người khác thực hiện thay mình công việc theo thỏa thuận. Vậy đối với thủ tục ly hôn thì quy định về ủy quyền như thế nào? Khi ly hôn một bên vợ hoặc chồng có được ủy quyền cho người khác thực hiện thủ tục ly hôn thay mình hay không?

Theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 chủ thể có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn bao gồm:

  • Vợ, chồng hoặc cả hai người đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
  • Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Điều 85 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 quy định về ủy quyền khi ly hôn như sau:

Đối với việc ly hôn, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng. Trường hợp cha, mẹ, người thân thích khác yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình thì họ là người đại diện.

Như vậy, Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định về thủ tục giải quyết ly hôn tại Tòa án thì không cho phép đương sự ủy quyền cho người khác tham gia tố tụng tại Tòa án.

Vấn đề ly hôn liên quan đến quyền nhân thân của mỗi cá nhân. Do đó đối với việc ly hôn, đương sự sẽ không được ủy quyền cho một người khác thay mình tham gia tố tụng. Đương sự phải tự mình trực tiếp thực hiện thủ tục ly hôn tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền, trực tiếp tham gia các phiên hòa giải, phiên tòa để trình bày ý kiến, quan điểm cá nhân về việc ly hôn.

Đối với những trường hợp một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình. Đồng thời họ cũng là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ. Chính do vậy, cha, mẹ hoặc người thân thích khác có thể đại diện thực hiện thủ tục tại Tòa án.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề “Có được ủy quyền khi ly hôn không?” Nếu còn vướng mắcchưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đìnhLuật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Hôn nhân và gia đình tại đây:

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.