Đã nhận bảo hiểm xã hội 1 lần thì có được nhận tiền trượt giá không?

Người lao động có thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội đã hưởng tiền bảo hiểm xã hội 1 lần rồi nhưng chưa được tính hưởng tiền trượt giá. Vậy trong trường hợp này thì người lao động có được nhận tiền trượt giá nữa hay không? Với bài viết dưới đây Luật Tuệ An sẽ cùng bạn đọc tìm hiểu nội dung: Đã nhận bảo hiểm xã hội 1 lần thì có được nhận tiền trượt giá không?

Cơ sở pháp lý:

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Nghị định 115/2015/NĐ-CP
  • Thông tư 23/2020/TT-BLĐTBXH quy định về mức điều chỉnh tiền lương và thu nhập tháng đã đóng BHXH

Có được hưởng tiền trượt giá khi nhận bảo hiểm xã hội một lần?

Mức tiền trượt giá bảo hiểm xã hội là tên gọi khác của mức điều chỉnh tiền lương và thu nhập đã đóng bảo hiểm xã hội, được hiểu đơn giản là hệ số giúp tạo ra sự cân bằng về giá trị tiền tệ ở thời điểm hiện tại so với thời điểm trước. Hệ số trượt giá của mỗi năm sẽ có sự thay đổi khác nhau cho phù hợp với sự mất giá của đồng tiền qua các năm.

Mặc dù tiền trượt giá với mục đích là cân bằng giữa sự mất giá của đồng tiền qua các năm tuy nhiên không phải đối tượng nào cũng được hưởng tiền trượt giá. Theo Điều 1 Thông tư 23/2020/TT-BLĐTBXH, đối tượng áp dụng hệ số trượt giá BHXH là tiền lương/thu nhập tháng đã đóng BHXH của các đối tượng sau:

  • Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định bắt đầu tham gia BHXH bắt buộc từ ngày 01/01/2016 trở đi, hưởng bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần.
  • Người lao động đóng BHXH bắt buộc theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định, hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần.
  • Người tham gia BHXH tự nguyện hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần.

Mức tiền trượt giá không có số liệu cố định mà mức tiền trượt giá sẽ thay đổi qua các năm để phù hợp với sự mất giá đồng tiền hàng năm. Thời gian áp dụng mức tiền trượt giá từ ngày 01/01/2021 đến hết ngày 31/12/2021.

Vậy người lao động là đối tượng được nhận tiền trượt giá khi hưởng chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần. Nên khi người lao động đi làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần thì cần để ý về mức hưởng của mình xem đã được tính mức hưởng tiền trượt giá hay chưa. Nếu trường hợp chưa được tính mức tiền trượt giá thì người lao động cần phải nộp đơn đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội xem xét và chi trả mức tiền trượt giá trong lần hưởng bảo hiểm xã hội lần này.

Đã nhận bảo hiểm xã hội 1 lần thì có được nhận tiền trượt giá không?
Đã nhận bảo hiểm xã hội 1 lần thì có được nhận tiền trượt giá không?

Đã nhận bảo hiểm xã hội 1 lần thì có được nhận tiền trượt giá không?

Trường hợp người lao động đã nhận tiền bảo hiểm 1 lần nhưng vì sai sót trong quá trình tính hưởng của bên cơ quan bảo hiểm xã hội dẫn đến tính trạng người lao động không được tính hưởng tiền trượt giá. Vậy trong trường hợp đã nhận tiền bảo hiểm xã hội 1 lần rồi thì người lao động làm như thế nào để nhận lại tiền trượt giá.

Theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP thì người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định, hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019.

Do đó người lao động thuộc đối tượng được điều chỉnh tiền lương đóng bảo hiểm xã hội khi hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần mà chưa được tính kèm mức hưởng tiền trượt giá thì người lao động có thể lên cơ quan bảo hiểm xã hội làm thủ tục yêu cầu cơ quan bảo hiểm xã hội xem xét kiểm tra và gửi đơn yêu cầu lãnh tiền trượt giá.

Khi lên cơ quan bảo hiểm xã hội để đề nghị hưởng tiền trượt giá người lao động nên mang theo các giấy tờ sau:

  • Sổ bảo hiểm xã hội bản gốc
  • Các giấy tờ xác nhận nhận tiền bảo hiểm 1 lần bao gồm cả bảng tính mức hưởng BHXH 1 lần đã hưởng bản sao công chứng
  • Chứng minh nhân dân/ căn cước công dân 1 bản sao công chứng và 1 bản gốc để đối chiếu.
  • Đơn đề nghị hưởng tiền trượt giá

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Đã nhận bảo hiểm xã hội 1 lần thì có được nhận tiền trượt giá không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm xã hội  – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.