Di chúc bị mất có còn hiệu lực không?

Để lại di chúc là sự thể hiện ý chí tự nguyện của cá nhân với mong muốn chuyển quyền tài sản của mình cho người khác sau khi chết đi. Di chúc được lập ở bất kì thời điểm nào, tuy nhiên sau khi đã lập di chúc vẫn có trường hợp bị mất, thất lạc…. dẫn đến việc không thực hiện di chúc. Vậy di chúc bị mất có còn hiệu lực không? Giải quyết di sản ra sao? Bài viết hôm nay, Luật Tuệ An xin thông tin đến bạn đọc bài viết Di chúc bị mất có còn hiệu lực không? Từ đó làm rõ vấn đề đã nêu trên.

Căn cứ pháp lý

Bộ luật Dân sự năm 2015.

Di chúc là gì?

Theo quy định tại Điều 624 Bộ luật Dân sự 2015, quy định về khái niệm di chúc như sau:

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.”

Di chúc bị mất có còn hiệu lực không?
Di chúc bị mất có còn hiệu lực không?

Di chúc bị mất có còn hiệu lực không?

Theo quy định của pháp luật về di chúc, thời điểm có hiệu lực của di chúc bắt đầu từ thời điểm mở thừa kế.

Dẫn chiếu đến Điều 611 BLDS 2015, thời điểm mở thừa kế là thời điểm người để lại di sản thừa kế chết.

Bởi vậy khi xét về tính hiệu lực của di chúc khi nó bị mất đi, căn cứ Điều 642 BLDS ta xét trong những trường hợp sau:

Trường hợp di chúc bị mất trước thời điểm mở thừa kế

Tại khoản 5 Điều 643 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng mới có hiệu lực.”

Chính vì thế, đối với trường hợp di chúc bị mất trước khi mở thừa kế. Tức là lúc này người để lại di chúc vẫn còn sống. Khi đó, người để lại di chúc hoàn toàn có thể lập một bản di chúc mới thay thế cho bản di chúc đã bị thất lạc trước đó.

Đương nhiên lúc này bản di chúc cũ đã bị mất đó sẽ không còn hiệu lực.

Trường hợp di chúc bị mất từ thời điểm mở thừa kế

Căn cứ khoản 1 Điều 642 quy định:

“1. Kể từ thời điểm mở thừa kế, nếu bản di chúc bị thất lạc hoặc bị hư hại đến mức không thể hiện được đầy đủ ý chí của người lập di chúc và cũng không có bằng chứng nào chứng minh được ý nguyện đích thực của người lập di chúc thì coi như không có di chúc và áp dụng các quy định về thừa kế theo pháp luật.”

Tức là bản di chúc bị mất không còn hiệu lực pháp luật. Lúc này, pháp luật không căn cứ vào di chúc để phân chia di sản thừa kế mà sẽ chia thừa kế theo pháp luật.

Căn cứ quy định tại Điều 651 BLDS 2015 thì có ba hàng thừa kế theo pháp luật:

  • Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  • Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
  • Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Di sản thừa kế được chia theo nguyên tắc sau:

Những người cùng chung hàng thừa kế được chia phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Trường hợp chưa chia thừa kế mà tìm thấy bản di chúc đã thất lạc

Trong trường hợp tìm thấy bản di chúc bị thất lạc, có nội dung chứng minh được ý chí nguyện vọng của người để lại di sản.

Lúc này sẽ chia thừa kế theo di chúc bởi di chúc vẫn còn nguyên hiệu lực theo quy định tại khoản 2, 3 Điều 642 BLDS:

2. Trường hợp di sản chưa chia mà tìm thấy di chúc thì di sản được chia theo di chúc.

3. Trong thời hiệu yêu cầu chia di sản, trường hợp di sản đã chia mà tìm thấy di chúc thì phải chia lại theo di chúc nếu người thừa kế theo di chúc yêu cầu.”

Trường hợp đã tiến hành chia di sản mà tìm lại được di chúc

Nếu đã chia thừa kế theo pháp luật mà trong thời hiệu yêu cầu chia thừa kế (30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản – Điều 623 Bộ luật Dân sự 2015) lại tìm thấy bản di chúc đã bị thất lạc, người thừa kế theo di chúc có yêu cầu chia theo di chúc thì phải chia lại thừa kế theo di chúc.

Ngược lại, vẫn trong trường hợp này nhưng người được hưởng di sản theo di chúc không có yêu cầu chia thừa kế lại như trong di chúc thì không phải chia thừa kế lại.

Như vậy, thời điểm tìm thấy bản di chúc đã thất lạc, di chúc vẫn còn hiệu lực. Nhưng bởi không có yêu cầu chia thừa kế lại nên nội dung được thể hiện trong di chúc mới không được thực hiện.

Tóm lại, để xác định hiệu lực của di chúc trong trường hợp bị thất lạc thì căn cứ vào nhiều yếu tố chứ không mặc định cho rằng mất di chúc là di chúc đó hết hiệu lực.

Trên đây là tư vấn của Luật tuệ An về vấn đề: Di chúc bị mất có còn hiệu lực không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miến phí. Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.