Đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Thời địa hội nhập thì người lao động Việt Nam tìm sang thị trường nước ngoài để làm việc và sinh sống ngày càng nhiều. Thắc mắc về vấn đề Đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? được đặt ra khi người lao động sang nước ngoài để sinh sống và làm việc. Qua bài viết dưới đây thì Luật Tuệ An sẽ giải đáp thắc mắc Đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Cơ sở pháp lý:

Bảo hiểm thất nghiệp là gì?

Bảo hiểm thất nghiệp là một hình thức hỗ cho người lao động khi họ bị mất việc làm, hỗ trợ người lao động học nghề, duy trì việc làm, tìm việc làm trên cơ sở đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp. Nó không chỉ là một chỗ dựa vật chất và tinh thần vững chắc cho người lao động khi thất nghiệp mà còn đóng vai trò quan trọng trong việc giải quyết khó khăn cho người sử dụng lao động và nhà nước. Người sử dụng lao động sẽ được trút bớt gánh nặng tài chính giải quyết chế độ cho người lao động bị sa thải. Đặc biệt, thời buổi kinh tế khó khăn tạo nên sức ép thu hẹp nhân công lên các nhà sản xuất. Đối với ngân sách nhà nước, bảo hiếm thất nghiệp cũng góp phần không nhỏ nhằm giảm bớt chi phí khi nạn thất nghiệp gia tăng.

Đi nước ngoài định cư có được hưởng BHTN không

    Người lao động được xác định được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu Người lao động thuộc các trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1.Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

  • Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
  • Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây: …đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng…”

Đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Theo quy định trên thì khi người lao động đang đóng BHTN mà chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp và có thời gian tham gia BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc đối với HĐLĐ từ 12 tháng trở lên hoặc đã tham gia BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong vòng 36 tháng trước khi nghỉ việc đối với HĐLĐ dưới 12 tháng thì đủ kiện hưởng BHTN. Bên cạnh đó, người lao động phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động và chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ trừ một số trường hợp như ra nước ngoài định cư,..

Căn cứ theo điểm g khoản 1 điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về các trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:…Ra nước ngoài để định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng. Ngày mà người lao động được xác định ra nước ngoài định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng là ngày người lao động xuất cảnh theo quy định của pháp luật về xuất, nhập cảnh.

Vậy nếu người lao động có thời gian tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp mà sang nước ngoài thì vẫn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu trước thời gian sang nước ngoài làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nếu chưa tiến hành hưởng trợ cấp thất nghiệp mà người lao động đã ra nước ngoài thì người lao động sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trợ cấp thất nghiệp là một khoản hỗ trợ của nhà nước cho người lao động trong thời gian chưa tìm được việc làm mới và hàng tháng để lãnh người lao động bắt buộc phải đến khai báo tình trạng tìm kiếm việc làm. Do đó, nếu họ xuất cảnh ra nước ngoài sẽ không đáp ứng được thủ tục khai báo này.

Bên cạnh đó, đối với người ra nước ngoài làm việc theo hợp đồng lao động thì họ cũng sẽ không được xem là đối tượng đang thất nghiệp để được lãnh khoản tiền này.

Và đối với những người ra nước ngoài, họ thường đi với thời gian dài. Khi đó cũng sẽ quá thời gian để giải quyết hay không thể đi khai báo tình trạng tìm kiếm việc làm theo đúng quy định.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Đi nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.