Di tặng tài sản của người lập di chúc được quy định như thế nào?

Chào Luật sư, tôi có một vấn đề cần tới sự giải đáp của Luật sư. Bố tôi mất do bị bệnh đã lâu, và ông có để lại 1 di chúc. Trong di chúc phân chia tài sản ông có chia đều cho tất cả các con và vợ của ông. Tuy nhiên có một phần tài sản đó là 100 triệu đồng; ông ghi trong di chúc là di tặng cho người bạn của ông. Hai người từng là chiến hữu của nhau; người bạn đó do hoàn cảnh gia đình gặp nhiều khó khăn nên ông di tặng số tiền đó sau khi mất.

Hiện tại gia đình tôi không biết bố tôi làm như thế có đúng hay không? Bởi theo chúng tôi nghĩ, chỉ có những người trong gia đình; có quan hệ huyết thống máu mủ mới được nhận di sản do người chết để lại. Việc bố tôi để lại 100 triệu cho người bạn chiến hữu kia có được coi “thừa kế” hay không? Và di tặng là gì, di tặng khác gì thừa kế? Mong Luật sư sớm giải đáp.

Câu hỏi của anh Cường – Ninh Bình

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Để giải đáp những vướng mắc trên của anh. Luật Tuệ An xin đưa ra những nội dung chính sau đây:

  • Di tặng là gì? Di tặng khác gì thừa kế?
  • Di tặng mang tính chất của một hợp đồng tặng cho
  • Di tặng là một nội dung của di chúc.

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015
Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

1. Di tặng là gì? Di tặng khác gì thừa kế?

Khái niệm Di tặng được pháp luật quy định tại Điều 646 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

Điều 646: Di tặng

1.Di tặng là việc người lập di chúc dành một phần di sản để tặng cho người khác. Việc di tặng phải được ghi rõ trong di chúc.

Theo đó, đối tượng của di tặng có thể là vật hay 1 khoản tiền,… mà người lập di chúc di tặng cho một hoặc nhiều người mang ý nghĩa để kỉ niệm hoặc biết ơn. Về giá trị kinh tế thì di tặng có thể không lớn; nhưng về ý nghĩa xã hội, nhân văn thì rất đáng trân trọng.

Kể từ thời điểm mở thừa kế; di chúc có hiệu lực pháp luật; người được chỉ định trong di chúc có quyền nhận hoặc từ chối nhận di sản. Người được chỉ định trong di chúc có thể được hưởng di sản theo di tặng; hoặc là người thừa kế theo di chúc, điều này phụ thuộc vào ý chí của người lập di chúc.

Về hậu quả pháp lý, hai giao dịch này khác nhau, nhưng về hình thức thì giống nhau. Theo đó, người được chỉ định trong di chúc; có quyền hưởng phần di sản được định đoạt theo di tặng, hoặc theo di chúc. Di tặng là hành vi pháp lý đơn phương của người có tài sản trước khi chết; muốn tặng cho người khác một phần tài sản của mình sau khi chết. Hành vi pháp lý này được thể hiện dưới một hình thức do pháp luật quy định; và có giá trị pháp lý sau khi người có tài sản di tặng chết. Người lập di chúc có thể chỉ định người thừa kế theo di chúc; và chỉ định người được hưởng tài sản di tặng.

Di tặng khác thừa kế:

Người được tặng không phải là người thừa kế theo di chúc của người để lại di tặng; mặc dù đó là người do người lập di chúc định đoạt.

Người được di tặng có quyền hưởng di tặng; thể hiện ý chí của người để lại di tặng. Người được di tặng không phải thực hiện nghĩa vụ về tài sản đối với phần được di tặng; đây là căn cứ xác định sự khác biệt giữa người được tặng với người được thừa kế theo di chúc.

2. Di tặng mang tính chất của hợp đồng tặng cho .

Theo nguyên tắc của giao kết hợp đồng; các bên phải thỏa thuận về nội dung của hợp đồng và ký kết dưới một hình thức nhất định. Tuy nhiên, trên thực tế, người tặng cho có thể tự mình quyết định chuyển giao tài sản của mình cho người được tặng cho. Người được tặng cho có thể nhận hoặc không nhận tài sản tặng cho.

Đối với di tặng; người lập di chúc thực hiện hành vi pháp lý đơn phương định đoạt tài sản của mình cho người được di tặng. Sau khi người lập di chúc chết; thì người được di tặng có quyền nhận hay từ chối nhận di sản.

Như vậy, di tặng và tặng cho giống nhau là người lập di chúc chuyển quyền sở hữu tài sản cho người được di tặng; người được di tặng và được tặng cho không có nghĩa vụ đối với người thứ ba. Điểm khác nhau giữa di tặng và tặng cho là di tặng là do người lập di chúc quyết định, còn việc nhận di sản hay không nhận di sản do người được di tặng quyết định, đây là 2 quan hệ độc lập. Còn tặng cho là 1 giao dịch dân sự có thỏa thuận của những người có tài sản và người được tặng cho.

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

3. Di tặng là một nội dung của di chúc.

Người có tài sản có quyền lập di chúc để tặng cho người khác tài sản của mình sau khi chết. Di chúc tặng cho tài sản có giá trị pháp lý khi người lập di chúc chết. Người lập di chúc có thể định đoạt tài sản cho người khác hưởng thừa kế theo di chúc; và có thể di tặng một phần tài sản cho người khác trong cùng một di chúc.

Người được di tặng là cá nhân thì có năng lực chủ thể giống như người thừa kế. Khi mở thừa kế làm phát sinh quyền và nghĩa vụ của các chủ thể liên quan; trong đó có người được di tặng. Cho nên người hưởng di tặng phải còn sống vào thời điểm mở thừa kế; hoặc sinh ra còn sống sau thời điểm mở thừa kế những thành thai trước khi người để lại di sản chết. Đối với pháp nhân phải còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế; có nghĩa là pháp nhân đang hoạt động và có năng lực chủ thể trong các quan hệ pháp luật dân sự; trong đó có quyền hưởng di sản theo di chúc .

Người hưởng di tặng không phải thực hiện nghĩa vụ của người chết, trừ trường hợp toàn bộ di sản không đủ để thanh toán nghĩa vụ của người chết, thì phần di tặng được dùng để thanh toán. Tóm lại di tặng là hành vi pháp lý đơn phương của người lập di chúc; nhằm tặng cho người khác tài sản của mình sau khi chết. Vì thế mà phần di sản dành để di tặng không phải được thanh toán bất kỳ nghĩa vụ nào theo Điều 658 BLDS 2015; trừ trường hợp di sản thừa kế không đủ để thanh toán khoản nợ đó.

Như vậy:

Trường hợp bố anh di tặng cho người chiến hữu kia 100 triệu là hoàn toàn hợp lý. Đó là phần tài sản mà bố anh muốn gửi tới người bạn đó với mục đích biết ơn. Việc này là dựa trên ý chí của bố anh và có thể coi đó là nguyện vọng của ông. Còn việc người bạn đó có nhận hay không thì hoàn toàn phụ thuộc vào quyết định của họ. Nếu họ không nhận thì số tiền đó được chia theo pháp luật.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An . Nếu còn vướng mắc chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay; Luật sư tư vấn đất đai ; – Luật Tuệ An uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.