Đỗ xe ở làn rẽ phải bị xử phạt thế nào? quy định mới nhất năm 2022

Xe máy dừng đèn đỏ sai làn đường thì bị xử phạt như thế nào? Căn cứ pháp lý theo Luật giao thông đường bộ năm 2008; Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt và Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2019/BGTVT về Báo hiệu đường bộ. Qua bài viết sau đây Luật Tuệ An  sẽ giải đáp thắc thắc Đỗ xe ở làn rẽ phải bị xử phạt thế nào? quy định mới nhất năm 2022.

Cơ sở pháp lý

Thế nào là đỗ xe ở làn rẽ phải?

Theo Điều 11 Luật giao thông đường bộ quy định:

“Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ

1.Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.”

Do đó, tại ngã tư có đèn tín hiệu giao thông, nếu có cắm biển R.411 “Hướng đi trên mỗi làn đường phải theo” hoặc trên mặt đường có kẻ vạch phân làn thì khi dừng đèn đỏ, làn đường bên phải chỉ dành cho người điều khiển phương tiện giao thông rẽ phải. 

Đỗ xe ở làn rẽ phải bị xử phạt thế nào? quy định mới nhất năm 2022
Đỗ xe ở làn rẽ phải bị xử phạt thế nào? quy định mới nhất năm 2022

Đỗ xe ở làn rẽ phải bị xử phạt thế nào?

Trường hợp nếu các phương tiện đi thẳng đứng chờ đèn đỏ trên làn đường rẽ phải sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP với mức phạt tiền cao nhất lên đến 600.000 đồng.. Cụ thể:

  • “Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
  • 3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  • g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;”

Nếu còn vướng mắc liên quan đến những quy định về trường hợp xe máy dừng đèn đỏ sai làn đường thì bị xử phạt như thế nào hoặc những tư vấn pháp lý khác, vui lòng liên hệ chúng tôi để được tư vấn cụ thể.

 Làm thế nào để biết đâu là làn rẽ phải?

Khi đến ngã tư gặp đèn đỏ dừng xe thì để không phạm lỗi dừng xe tại làn rẽ phải thì người điều khiển phương tiện cần phải nhận biết các tín hiệu hoặc biển báo cho phép rẽ phải, cụ thể thì sẽ có các dấu hiệu để nhận biết làn rẽ phải gồm:

  • Có đèn xanh báo hiệu ưu tiên cho phép rẽ phải được lắp đặt kèm theo

Bên cạnh đèn tín hiệu giao thông thông thường còn được lắp thêm một đèn phụ có hình mũi tên xanh (đỏ). Khi đèn tín hiệu giao thông mũi tên chuyển xanh, người điều khiển phương tiện sẽ được phép rẽ theo hướng mũi tên nhưng phải nhường đường cho các phương tiện lưu thông từ các hướng khác được phép đi.

  • Có biển báo giao thông cho phép các xe rẽ phải được lắp đặt kèm theo

Có lắp đặt tiểu đảo để phân luồng cho phép các xe rẽ phải trước khi đến đèn tín hiệu giao thông.

  • Có vạch kẻ đường

Trong trường hợp không có biển báo cũng như đèn giao thông thì người điều khiển phương tiện cần tuân thủ theo vạch kẻ đường là vạch mắt võng. Nếu vạch mắt võng màu vàng xuất hiện ở vị trí làn phải trong cùng, cộng thêm mũi tên chỉ hướng di chuyển sát ngã tư, nghĩa là phần đường này chỉ dành cho xe rẽ phải, cấm xe đi thẳng đi vào phần đường này.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Vượt đèn vàng có bị xử phạt không? (quy định mới nhất năm 2022). Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.