Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng thai sản không?

Người lao động nữ tham gia đóng bảo hiểm được 5 tháng thì có được hưởng thai sản hay không? Điều kiện hưởng chế độ thai sản dành cho người lao động nữ là gì? Qua bài viết sau đây chúng tôi Luật Tuệ An sẽ giải đáp cho bạn đọc về nội dung Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng thai sản hay không?

Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định, người lao động được hưởng chế độ thai sản khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

Người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản nếu thuộc 1 trong những trường hợp sau:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
  • Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

 Người lao động nữ đang mang thai, sinh con hoặc đang mang thai hộ , mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Theo quy định trên, người lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh.

Lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh. Ngoài ra, người lao động đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động hoặc thôi việc trước khi sinh hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ này.

Người lao động đủ 2 điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao đồng , hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con dưới 6 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chết độ thai sản theo quy định.

Cách xác định thời gian đóng 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi như sau: Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con không tính vào thời gian 12 tháng tước khi sinh con hoặc nhận nuôi con. Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sinh của con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trong khoảng thời gian 12 tháng được xác định như trên thì người lao động nữ phải đóng đủ 06 tháng tham gia đóng bảo hiểm xã hội thì mới đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản như mong muốn.

Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng thai sản không?
Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng thai sản không?

Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng thai sản không?

Trường hợp 1: Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản cho nữ lao động đã trao đổi ở phần trên thì người lao động phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng tính từ thời điểm người lao động sinh con. Vậy trường hợp trước khi sinh con người lao động chỉ mới đóng bảo hiểm 5 tháng thì sẽ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp 2: Lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh. Ngoài ra, người lao động đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động hoặc thôi việc trước khi sinh hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên để được hưởng thai sản trong trường hợp này thì người lao động cần có xác nhận của bác sĩ hoặc cơ quan y tế có thẩm quyền về xác nhận thai yếu phải nghỉ dưỡng sức theo chỉ định.

Vậy tùy từng trường hợp người lao động nữ khi mang thai và sinh con mà mới tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 5 tháng thì vẫn có thể được hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng được quy định đưa ra.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng thai sản không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.