Đóng bảo hiểm được 04 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Người lao động nữ mang thai và sinh con thì sẽ được hỗ trợ hưởng chế độ thai sản nếu đủ điều kiện. Vậy người lao động nữ đang đóng bảo hiểm xã hội được 04 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản không? Và thủ tục hưởng chế độ thai sản như thế nào? Qua bài viết dưới đây chúng tôi Luật Tuệ An sẽ giải đáp đóng bảo hiểm được 04 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định, người lao động được hưởng chế độ thai sản khi đáp ứng các điều kiện sau đây: Người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản nếu thuộc 1 trong những trường hợp sau:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
  • Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

 Người lao động nữ đang mang thai, sinh con hoặc đang mang thai hộ , mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Theo quy định trên, người lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh.

Lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh. Ngoài ra, người lao động đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động hoặc thôi việc trước khi sinh hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ này.

Người lao động đủ 2 điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao đồng , hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con dưới 6 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chết độ thai sản theo quy định.

Đóng bảo hiểm được 04 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?
Đóng bảo hiểm được 04 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Đóng bảo hiểm được 04 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản cho nữ lao động đã trao đổi ở phần trên thì người lao động phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng tính từ thời điểm người lao động sinh con. Vậy trường hợp trước khi sinh con người lao động chỉ mới đóng bảo hiểm 5 tháng thì sẽ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh. Ngoài ra, người lao động đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động hoặc thôi việc trước khi sinh hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên để được hưởng thai sản trong trường hợp này thì người lao động cần có xác nhận của bác sĩ hoặc cơ quan y tế có thẩm quyền về xác nhận thai yếu phải nghỉ dưỡng sức theo chỉ định.

Vậy tùy từng trường hợp người lao động nữ khi mang thai và sinh con mà mới tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 5 tháng thì vẫn có thể được hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng được quy định đưa ra.

Thủ tục hưởng chế độ thai sản

Bước 1 Nộp hồ sơ:

Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản nêu trên cho người sử dụng lao động.

Trường hợp đã thôi việc trước khi sinh con, nhận con, nhận nuôi con nuôi, người lao động trực tiếp nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH.

Trường hợp  người hưởng là người sinh con, nhận con, nhận nuôi con nuôi trong thời gian bảo lưu thời gian đóng BHXH do đã thôi việc, phục viên, xuất ngũ trước thời điểm sinh con, nhận con, nhận nuôi con nuôi (áp dụng cho cả trường hợp sinh con, nhận con, nhận nuôi con nuôi trong thời gian đang đóng BHXH kể từ ngày 01/01/2018 trở đi nhưng đã thôi việc tại đơn vị mà có nguyện vọng nộp hồ sơ hưởng chế độ tại cơ quan BHXH): Lập hồ sơ theo quy định; nộp hồ sơ và xuất trình sổ BHXH cho cơ quan BHXH nơi cư trú.

Người sử dụng lao động sau khi tiếp nhận hồ sơ của người lao động tiến hành lập Danh sách đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh (mẫu 01B-HSB) trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định; nộp cho cơ quan BHXH nơi người sử dụng lao động đóng BHXH.

Bước 2: Cơ quan BHXH giải quyết hồ sơ

Sau khi tiếp nhận hồ sơ từ người lao động hoặc người sử dụng lao động, cơ quan BHXH giải quyết và chi trả chế độ trong thời hạn:

  • Tối đa 06 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp do người sử dụng lao động đề nghị.
  • Tối đa 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp người lao động, thân nhân người lao động nộp hồ sơ trực tiếp cho cơ quan BHXH.

Bước 3: Nhận kết quả giải quyết

Người sử dụng lao động: nhận Danh sách giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, trợ cấp dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh (mẫu 01B-HSB) và tiền trợ cấp để chi trả cho người lao động đăng ký nhận tiền mặt tại đơn vị người sử dụng lao động

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Đóng bảo hiểm 04 tháng có được hưởng thai sản không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.