Đóng bảo hiểm xã hội được 19 năm 6 tháng có được hưởng 1 lần không?

Người lao động đóng hiểm xã hội được 19 năm 6 tháng có được hưởng 1 lần không? là thắc mắc của phần đông người lao động có nhu cầu hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi đã chấm dứt đóng bảo hiểm xã hội. Qua bài viết dưới đây Luật Tuệ An sẽ giới thiệu đến bạn đọc nội dung: Đóng bảo hiểm xã hội được 19 năm 6 tháng có được hưởng 1 lần không?

Cơ sở pháp lý:

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Nghị định 115/2015/NĐ-CP
  • Quyết định số 166/QĐ-BHXH năm 2019 Quy trình giải quyết hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội, chi trả các chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp.

Đóng bảo hiểm xã hội 19 năm 6 tháng có được hưởng 1 lần

Căn cứ khoản 1 Điều 77 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 và khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 95/2013/QH13, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được rút một lần nếu đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

  • Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định nhưng chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội mà không tiếp tục tham gia;
  • Ra nước ngoài để định cư;
  • Đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;
  • Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau 01 năm không tiếp tục đóng mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội.

Như vậy đối với trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thì chỉ cần có nhu cầu hưởng và thuộc các trường hợp liệt kê trên là đủ điều kiện hưởng, khác so với tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì người lao động phải nghỉ việc 1 năm trở lên thì mới được hưởng.

Theo quy định trên thì người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau 01 năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội 01 lần.

Vậy như thông tin bạn đưa ra là bạn đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 19 năm 6 tháng vậy nếu bạn có nhu cầu muốn hưởng chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần thì bạn chỉ cần đáp ứng thêm điều kiện là nghỉ đủ thời gian 1 năm tính từ thời điểm nghỉ việc được xác nhận trên quyết định nghỉ việc của công ty mà bạn mới nghỉ việc gần đây nhất đã cấp cho bạn

Mức hưởng bảo hiểm xã hội khi tham gia đóng bảo hiểm xã hội 19 năm 6 tháng

Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định cách tính bảo hiểm xã hội 1 lần dựa trên số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính bằng:

  • 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;
  • 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

Cụ thể, theo Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, số tiền bảo hiểm xã hội 1 lần được xác định theo công thức:

Mức hưởng = (1,5 x Mbqtl x Thời gian đóng BHXH trước năm 2014) + (2 x Mbqtl x Thời gian đóng BHXH sau năm 2014)

Trong đó:

Thời gian đóng BHXH có tháng lẻ thì từ 01 – 06 tháng được tính là ½ năm, từ 07 – 11 tháng được tính là 01 năm.

Trường hợp tính đến trước 01/01/2014 nếu thời gian đóng BHXH có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng BHXH từ 01/01/2014 trở đi.

Mbqtl là mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội được tính dựa trên công thức sau:

Mbqtl = (Số tháng đóng BHXH x Tiền lương tháng đóng BHXH x Mức điều chỉnh hàng năm) : Tổng số tháng đóng BHXH

Đóng bảo hiểm xã hội được 19 năm 6 tháng có được hưởng 1 lần không?
Đóng bảo hiểm xã hội được 19 năm 6 tháng có được hưởng 1 lần không?

Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi đóng được 19 năm 6 tháng

Để được nhận bảo hiểm xã hội một lần khi đóng Bảo hiểm xã hội được 19 năm 6 tháng, bạn cần lập hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

  • Sổ bảo hiểm xã hội bản gốc và các tờ rời bảo hiểm xã hội kèm theo
  • Bản chính Đơn đề nghị (Mẫu số 14-HSB).
  • Chứng minh nhân dân, căn cước công dân 1 bản sao công chứng và bản gốc mang theo để đối chiếu thông tin..
  • Sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú KT3 bản sao công chứng

Sau khi đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, người lao động nộp hồ sơ trực tiếp lên cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi có hộ khẩu thường trú hoặc nơi có đăng ký tạm trú KT3 để tiến hành hưởng chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần. Người lao động cũng có thể nộp hồ sơ qua đường bưu điện.

Trường hợp người ủy quyền làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì phải có giấy ủy quyền theo mẫu (13-HSB) và giấy tờ tùy thân của người nhận ủy quyền như chứng minh thư.

Theo đó, người lao động cần phải chuẩn bị đầy đủ 1 bộ hồ sơ như đã nêu ở trên để tiến hành thủ tục nhận bảo hiểm xã hội 1 lần.

Lưu ý: Đối với hồ sơ là Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần theo mẫu 14-HSB thì người lao động có thể in trên mạng để điều thông tin theo mẫu hoặc khi đến nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ được cung cấp.

Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với người hưởng lương hưu hoặc trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Đóng bảo hiểm xã hội được 19 năm 6 tháng có được hưởng 1 lần không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm xã hội  – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.