Dùng 60 nghìn để đánh bài vẫn bị khởi tố về tội đánh bạc ?

Thưa Luật sư! Hôm vừa rồi tôi có tham gia đánh bài ăn tiền và bị công an phát hiện và bắt giữ. Hiện tại đã có quyết định khởi tố vụ án và khởi tố bị can. Tổng số tiền của tất cả mọi người dùng để đánh bài tại chỗ là 15 triệu đồng, nhưng tôi chỉ tham gia và dùng có 60 ngàn đồng. Vậy công an khởi tố tôi về tội “Đánh bạc” có đúng hay không? Nếu đúng thì hình phạt đối với tội này như thế nào? Xin cảm ơn!

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7:1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Với vấn đề này, chúng tôi xin giải đáp như sau:

  1. Căn cứ pháp lý
  2. Hành vi như thế nào bị coi là đánh bạc?
  3. Tại sao dùng 60 nghìn tham gia đánh bài vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự?
  4. Hình phạt đối với tội đánh bạc

1.Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017

Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010 của Hội đồng thẩm phán

2. Hành vi như thế nào bị coi là đánh bạc?

Đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thu bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép; hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Đánh bạc được hiểu là nhiều người (ít nhất từ hai người trở lên) cùng tham gia thực hiện hành vi dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật.

Như vậy việc anh tham gia vào việc đánh bài ăn tiền và tổng số tiền mọi người dùng để đánh bạc là 15 triệu đồng đã đủ yếu tố cấu thành tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự.

3.Tại sao dùng 60 nghìn tham gia đánh bài vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Về tiền hoặc hiện vật xác định đưa vào đánh bạc bao gồm:

  • Tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc
  • Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ đã hoặc sẽ được dùng để đánh bạc
  • Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc

Bên cạnh đó điểm a khoản 4 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP quy định ” Trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc đối với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc”.

Do đó, mặc dù anh chỉ tham gia đánh bạc với 60 nghìn nhưng tổng số tiền thu giữ trực tiếp tại chiếu bạc là 15 triệu đồng. Nên cơ quan điều tra xác định số tiền anh dùng để đánh bạc là tổng số tiền của những người cùng đánh bạc chứ không xác định số tiền riêng lẻ đối với từng cá nhân. Việc cơ quan điều tra khởi tố vụ án và khởi tố bị can về tội “Đánh bạc” tại Điều 321 Bộ luật hình sự là có căn cứ và đúng pháp luật.

4.Hình phạt đối với tội đánh bạc

Mức hình phạt đối với tội phạm này được chia làm 02 khung, cụ thể:

Khung 1 (Khoản 1) có mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng; phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm nếu:

  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng
  • Nếu tiền hoặc hiện vật có giá trị dưới 5.000.000 đồng thì phải thuộc trường hợp đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này; hoặc hành vi quy định tại Điều 322 (Tội tổ chức đánh bạc); đã bị kết án về tội đánh bạc; hoặc tội quy định tại Điều 322 nhưng chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Khung 2 (khoản 2) có mức phạt tù từ 03 năm đến 07 nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

  • Có tính chất chuyên nghiệp
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội

Ngoài việc bị áp dụng một trong các hình phạt chính nêu trên, tùy từng trường hợp cụ thể người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hình sự – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900-4580. Nhấn phím 2.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hình sự:

Tội gá bạc được hiểu như nào ?

Đánh bạc ở nhà có bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Dùng 60 nghìn để đánh bài vẫn bị khởi tố về tội đánh bạc ?
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment