Đương nhiên được xóa án tích trong trường hợp nào?

Theo quy định của Bộ luật Hình sự có ba trường hợp được xóa án tích là: Đương nhiên được xóa án tích, Xóa án tích theo quyết định của Tòa án và Xóa án tích trong trường hợp đặc biệt. Vậy đương nhiên được xóa án tích là gì? Pháp luật quy định như thế nào? Luật Tuệ An xin gửi đến bạn đọc bài viết Đương nhiên được xóa án tích trong trường hợp nào? Để làm rõ hơn về vấn đề đương nhiên xóa án tích.

Căn cứ pháp lý

Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ dung năm 2017 (BLHS).

Xóa án tích là gì?

Án tích là một trong những hậu quả pháp lý của việc bị kết án, gắn với người bị kết án.

Như vậy, xóa án tích là xóa bỏ việc mang án tích, là sự công nhận coi như chưa bị kết án đối với người trước đó đã bị tòa án xét xử, kết tội.

Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án. Khi một người được xóa án tích phạm tội mới thì tòa án không được căn cứ vào tiền án đã được xóa án tích để xác định là tái phạm hay tái phạm nguy hiểm. 

Đương nhiên được xóa án tích trong trường hợp nào?
Đương nhiên được xóa án tích trong trường hợp nào?

Đương nhiên được xóa án tích là gì?

Đương nhiên được xóa án tích là trường hợp xóa án tích không cần có sự xem xét quyết định của Tòa án. Đây cũng là trường hợp thông thường của việc xóa án tích.

Theo Điều 70 BLHS quy định về đối tượng đương nhiên được xóa án tích là người bị kết án và pháp nhân thương mại bị kết án.

Các trường hợp đương nhiên được xóa án tích

Do đối tượng của đương nhiên được xóa án tích là người bị kết án và pháp nhân thương mại nên tìm hiểu về trường hợp đương nhiên xóa án tích ta cũng tìm hiểu dựa trên hai đối tượng trên. Cụ thể:

Người bị kết án

Theo Điều 70 đương nhiên được xóa án được áp dụng với tất cả người bị kết án, trừ ngời bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia (Chương XIII BLHS) và các tội phá hoạt hòa bình, chống lòai người và tội phạm chiến tranh (Chương XXVI BLHS) khi người này chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách của án treo và đáp ứng các điều kiện ở hai trường hợp:

  • Trường hợp từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi vi phạm tội mới trong thời hạn:

a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

Trường hợp người bị kết án phải chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, câm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành các hình phạt bổ sung đó dài hơn thời hạn quy định nêu trên thì thời hạn đương nhiên được xóa sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.

  • Trường hợp từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn tương ứng ở trên.

Người bị kết án nếu có đủ điều kiện được đương nhiên xóa án tích thì có quyền yêu cầu cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích. Trong thời hạn 05 ngày kể từ ngày nhận được yêu cầu của người được đương nhiên xóa án và xét thấy có đủ điều kiện theo quy định Điều 70 BLHS thì cơ quan có thẩm quyền cấp phiếu lý lịch tư pháp là họ không có án tích (theo khoản 1 Điều 369 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015).

Pháp nhân thương mại bị kết án

Đương nhiên được xóa án là trường hợp xóa án duy nhất đối với pháp nhân thương mại bị kết án theo quy định pháp luật Hình sự.

Theo Điều 89 BLHS, pháp nhân thương mại bị kết án đương nhiên được xóa án nếu trong thời hạn 02 năm kể từ khi chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án mà pháp nhân thương mại không thực hiện hành vi vi phạm tội mới.

Việc cấp giấy chứng nhận pháp nhân thương mại đã được xóa án tích thuộc thẩm quyền của chánh án tòa án đã xét xử sơ thẩm vụ án. Trong thời hạn 05 ngày kể từ ngày nhận được yêu cầu của pháp nhân thương mại bị kết án và xét thấy có đủ điều kiện được đương nhiên xóa án thì chánh án tòa án cấp giấy chứng nhận pháp nhân đã được xóa án theo Điều 446 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Đương nhiên được xóa án tích trong trường hợp nào? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.