Giấy chứng nhận hộ kinh doanh cá thể có thể tự hủy được không ?

Hộ kinh doanh trong trường hợp không hoạt động sản xuất kinh doanh, không phát sinh doanh thu hoặc hoạt động kinh doanh không hiệu quả thì có thể tự hủy giấy chứng nhận hộ kinh doanh được không ? Luật Tuệ An sẽ giải thích về vấn đề này thông qua bài viết dưới đây.

Cơ sở pháp lý

Nghị định 50/2016/NĐ-CP

 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

Giấy chứng nhận hộ kinh doanh cá thể có thể tự hủy được không?

Tự hủy giấy chứng nhận hộ kinh doanh

 Điều 92 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp như sau:

“1. Khi chấm dứt hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh phải gửi thông báo về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký. Kèm theo thông báo phải có các giấy tờ sau đây:

a) Thông báo về việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế của Cơ quan thuế;

b) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

c) Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.”

Như vậy, giấy phép kinh doanh của hộ kinh doanh cá thể không thể tự hủy được mà phải thực hiện theo trình tự và thủ tục giải thể hộ kinh doanh.

Thủ tục giải thể hộ kinh doanh

Muốn chấm dứt hoạt động của hộ kinh doanh thì phải làm thông báo chấm dứt hoạt động gửi lên cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện cùng với bản gốc giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh và văn bản xác nhận không nợ thuế, đồng thời thanh toán các nghĩa vụ tài chính, các khoản nợ.

Thủ tục đóng mã số thuế hộ kinh doanh

Trong hồ sơ giải thể của hộ kinh doanh, một giấy tờ không thể thiếu là Giấy xác nhận thanh toán đầy đủ tất cả các khoản nợ (bao gồm cả các khoản nợ thuế và nghĩa vụ tài chính) của Chi cục Thuế. Nơi nộp hồ sơ là tại cơ quan thuế (Cục Thuế nơi hộ kinh doanh đóng trụ sở/Chi cục Thuế nơi hộ kinh doanh đóng trụ sở).

Hồ sơ chấm dứt hiệu lực mã số thuế của hộ kinh doanh

  • Văn bản đề nghị chấm dứt hiệu lực mã số thuế mẫu số 24/ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư 95/2016/TT-BTC;
  • Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế (bản gốc); hoặc công văn giải trình mất Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc thông báo mã số thuế;
  • Bản sao không yêu cầu chứng thực Quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh đối với hộ gia đình, nhóm cá nhân, cá nhân kinh doanh (nếu có).

Hoàn thành nghĩa vụ thuế hộ kinh doanh cá thể

Sau khi nộp hồ sơ khóa mã số thuế, cơ quan thuế sẽ chuyển tình trạng mã số thuế sang trạng thái “NNT ngừng hoạt động nhưng chưa hoàn thành thủ tục chấm dứt hiệu lực mã số thuế” trên Hệ thống ứng dụng đăng ký thuế đối với hoạt động kinh doanh.

Đồng thời cơ quan thuế sẽ kiểm tra chủ hộ kinh doanh đã hoàn thành các nghĩa vụ chưa mới có công văn xác nhận để thực hiện tiếp thủ tục trả giấy phép.

Giải thể hộ kinh doanh

Sau khi đã hoàn tất thủ tục khóa mã số thuế bên cơ quan thuế và nhận được văn bản xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế, Hộ kinh doanh cần tiến hành thông báo về việc giải thể hộ kinh doanh bằng cách nộp 1 bộ hồ sơ tại bộ phận tiếp hhận và trả kết quả theo cơ chế một cửa của Ủy ban nhân dân cấp huyện/quận nơi đặt trụ sở chính. Thời hạn giải quyết trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Hồ sơ cần chuẩn bị khi chấm dứt hoạt động (giải thể) hộ kinh doanh
– Đăng ký kinh doanh bản gốc
– Thông báo về việc chấm dứt hoạt động (Phụ lục III-5 ban hành kèm Thông tư 02/2019/TT-BKHĐT)
– Xác nhận không nợ thuế hộ kinh doanh

Mức phạt đối với hành vi ngừng kinh doanh hộ cá thể nhưng không làm thủ tục giải thể hộ kinh doanh

Đối với hành vi chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh mà không thông báo hoặc không nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng kèm theo đó là buộc hộ kinh doanh thông báo hoặc nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện (theo Điều 44 Nghị định 50/2016/NĐ-CP).

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Giấy chứng nhận hộ kinh doanh cá thể có thể tự hủy được không ? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn doanh nghiệp  – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

  1. Giá trị pháp lý của Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh
  2. Đăng ký hộ kinh doanh cá thể ở đâu theo quy định của pháp luật hiện hành.
  3. Địa điểm để đăng ký hộ kinh doanh có nhất thiết là nơi đang ở?

 

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.