Hết hạn hợp đồng trong thời gian nghỉ thai sản, có được ký tiếp?

Khi có các sự kiện liên quan đến việc mang thai, sinh đẻ và nuôi con thì người lao động nữ luôn được pháp luật bảo vệ trong các lĩnh vực như thời gian nghỉ ngơi, chuyển công việc, không bị sa thải hay đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Vậy nếu hết hạn hợp đồng lao động khi nghỉ thai sản có được ký tiếp? Sau đây Luật Tuệ An xin được trình bày về vấn đề này để giải đáp các thắc mắc của quý vị.

Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật lao động năm 2012;
  • Luật việc làm năm 2013;

Hợp đồng lao động là gì?

Căn cứ theo Điều 13 Bộ luật lao động 2019 quy định về khái niệm hợp đồng lao động như sau:

Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, tiền lương, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.Trường hợp hai bên thỏa thuận bằng tên gọi khác nhưng có nội dung thể hiện về việc làm có trả công, tiền lương và sự quản lý, điều hành, giám sát của một bên thì được coi là hợp đồng lao động.

Nguyên tắc của hợp đồng lao động

Hợp đồng lao động được ký kết dựa trên nguyên tắc tự nguyện; bình đẳng; cùng nhau có thiện chí; hợp tác và trung thực. Người sử dụng lao động và người lao động tự do giao kết hợp đồng lao động nhưng không được trái pháp luật, thỏa ước lao động tập thể và đạo đức xã hội.

Hết hạn hợp đồng trong thời gian nghỉ thai sản, có được ký tiếp?
Hết hạn hợp đồng trong thời gian nghỉ thai sản, có được ký tiếp?

Hình thức hợp đồng lao động

Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 14 Bộ luật lao động 2019.

Hợp đồng lao động được giao kết thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử có giá trị như hợp đồng lao động bằng văn bản.Hai bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói đối với hợp đồng có thời hạn dưới 01 tháng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 18, điểm a khoản 1 Điều 145 và khoản 1 Điều 162 của Bộ luật lao động 2019

Các loại hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật

Căn cứ theo quy định tại điều 20 Bộ luật lao động 2019 quy định về các loại hợp đồng lao động bao gồm các loại sau đây:

  • Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;
  • Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong thời gian không quá 36 tháng kể từ thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Trong trường hợp hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng mới, trong thời gian chưa ký kết hợp đồng lao động mới thì quyền, nghĩa vụ và lợi ích của hai bên được thực hiện theo hợp đồng đã giao kết. Nếu hết thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn mà hai bên không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết là hợp đồng xác định thời hạn sẽ trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

 Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng lao động xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn, trừ hợp đồng lao động đối với người được thuê làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn nhà nước và trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 149, khoản 2 Điều 151 và khoản 4 Điều 177 của Bộ luật lao động 2019

Hết hạn hợp đồng trong thời gian nghỉ thai sản, có được ký tiếp?

Căn cứ theo khoản 3 điều 137 Bộ luật lao động 2019 quy định về chính sách bảo vệ thai sản đối với lao động nữ.

Có thể hiểu, trong quá trình người phụ nữ đang nghỉ thai sản thì người sử dụng lao động không được phép sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhằm bảo vệ công việc của người lao động nữ khi thực hiện thiên chức làm mẹ.

Tuy nhiên, trong trường hợp hai bên kết thúc hợp đồng vì hợp đồng hết thời hạn thì pháp luật không cấm người lao động kết thúc hợp đồng với lao động nữ đang trong kì thai sản. Do đó, người sử dụng lao động vẫn có thể áp dụng quy định của luật để chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.

Đây là một trong những căn cứ chấm dứt hợp đồng lao động được pháp luật cho phép cụ thể tại điểm 1 khoản 1 điều 34 Bộ luật lao động 2019. Nếu như người sử dụng lao động vẫn có mong muốn tiếp tục làm việc với người lao động này thì vẫn có thể đề nghị ký tiếp hợp đồng lao động. Tuy nhiên điều này phụ thuộc vào ý chí và nhu cầu sử dụng lao động của người sử dụng lao động và pháp luật không bắt buộc người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động với người lao động đang trong kỳ thai sản.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Chuyên viên tư vấn về Lao động tư vấn miễn phí 1900.4580.

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Các bạn có thể tham khảo bài viết về lao động tại đây:
Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.