Hồ sơ, thủ tục tái hôn với chồng cũ, vợ cũ như thế nào?

Chuyện vợ, chồng mẫu thuẫn, căng thẳng rồi dẫn đến ly hôn, sau một khoảng thời gian họ gặp lại, nhận thấy còn tình cảm với nhau và muốn quay về bên nhau là chuyện không ít trên thực tế. Trường hợp này được gọi là tái hôn với chồng cũ, vợ cũ. Vậy, có nên tái hôn với chồng cũ, vợ cũ không? Tái hôn có cần đăng ký kết hôn lại không? Thủ tục tái hôn thực hiện như thế nào?… Để giúp bạn có thêm thông tin về vấn đề này; Luật Tuệ An xin tư vấn về vấn đề thủ tục tái hôn với chồng cũ, vợ cũ theo quy định của pháp luật hiện hành.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Căn cứ theo quy định của pháp luật; Luật Tuệ An chúng tôi xin tư vấn về những nội dung sau:

  1. Tái hôn với chồng cũ, vợ cũ là gì?
  2. Quy định về việc tái hôn theo luật Hôn nhân gia đình
  3. Hồ sơ tái hôn bao gồm những giấy tờ gì?
  4. Thủ tục đăng ký kết hôn với chồng cũ, vợ cũ

Cơ sở pháp lý:

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Luật Hộ tịch năm 2014
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP Hướng dẫn luật Hộ tịch
Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

1. Tái hôn với chồng cũ, vợ cũ là gì?

       Luật hôn nhân và gia đình hiện nay không có quy định nào đề cập về tái hôn. Thuật ngữ này chỉ tồn tại trong đời sống hàng ngày.

      Theo Từ điển Tiếng Việt từ “tái” được hiểu là lại, làm lại hay trở lại; “hôn” được hiểu là hôn nhân. Ta có thể hiểu tái hôn là việc nam, nữ đã hoàn thành thủ tục ly hôn; nhưng lại muốn quay lại với nhau và xác lập quan hệ hôn nhân.

      Như vậy, tái hôn với chồng cũ, vợ cũ là việc người vợ, chồng xác lập lại quan hệ hôn nhân với người vợ, chồng mà đã hoàn thành thủ tục ly hôn trước đây lại kết hôn làm vợ chồng.

2. Quy định về việc tái hôn theo luật Hôn nhân gia đình

Theo quy định của pháp luật hiện hành, quan hệ hôn nhân chỉ được công nhận khi hai bên nam nữ tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền trên cơ sở đủ điều kiện kết hôn. Theo đó, quy định chung này áp dụng trong cả trường hợp kết hôn lần đầu, kết hôn những lần sau đó và cả trường hợp tái hôn lại với vợ hoặc chồng cũ.

Cùng với đó, tại khoản 2 Điều 9 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

“2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.”

Như vậy, cùng với quy định trên thì việc hai bên vợ chồng sau khi đã ly hôn nhưng lại muốn tái hôn thì vẫn phải đảm bảo các điều kiện về đăng ký kết hôn như sau:

+ Nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

+ Do hai bên hoàn toàn tự nguyện;

+ Hai người không bị mất năng lực hành vi dân sự;

+ Không thuộc các trường hợp bị cấm kết hôn như: Kết hôn giả, cưỡng ép, lừa dối kết hôn, …

+ Thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật tại cơ quan có thẩm quyền

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

3. Hồ sơ tái hôn gồm các giấy tờ gì?

Thật tế, hồ sơ tái hôn cũng giống như hồ sơ đăng ký kết hôn lần đầu chỉ có thêm quyết định/bản án ly hôn trước đó của Tòa án.

  • Tờ khai đăng ký kết hôn (theo mẫu). Hai bên nam, nữ có thể khai chung vào một Tờ khai đăng ký kết hôn.
  • Bản chính Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền cấp trong trường hợp người yêu cầu đăng ký kết hôn không đăng ký thường trú tại địa bàn xã/phường/thị trấn nơi đăng ký kết hôn.
  • Giấy khám sức khỏe xác nhận đủ điều kiện kết hôn (nếu thuộc trường hợp kết hôn có yếu tố nước ngoài)

Đồng thời, nam nữ cần xuất trình giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 2 Nghị định 123/2015/NĐ-CP bao gồm:

  • Hộ chiếu hoặc chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc các giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân của người có yêu cầu đăng ký kết hôn.
  • Giấy tờ chứng minh nơi cư trú để xác định thẩm quyền.

4. Thủ tục đăng ký kết hôn với chồng cũ, vợ cũ

– Bước 1: Hai người cùng nộp hồ sơ như nêu trên tại UBND cấp xã để thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn. Nếu  kết hôn có yếu tố nước ngoài thì hồ sơ kết hôn phải nộp tại UBND cấp huyện.

– Bước 2: Người tiếp nhận có trách nhiệm kiểm tra ngay toàn bộ hồ sơ, đối chiếu thông tin trong Tờ khai và tính hợp lệ của giấy tờ trong hồ sơ do người yêu cầu nộp, xuất trình. Sau khi tiếp nhận đủ hồ sơ hợp lệ, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định, công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền để ghi việc kết hôn vào Sổ đăng ký kết hôn, hướng dẫn hai bên nam, nữ ký vào Giấy chứng nhận kết hôn, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ. Chủ tịch Ủy ban nhân dân tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Như vậy, chồng cũ, vợ cũ sau khi ly hôn vẫn có quyền tái hôn hay nói cách khác là kết hôn lại. Việc kết hôn này phải thực hiện theo đúng trình tự thủ tục mà chúng tôi vửa nêu trên thì mới được thừa nhận mối quan hệ vợ chồng.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Hôn nhân và gia đình tại đây:

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment