Học lái xe có được hưởng trợ cấp học nghề không?

Trong quá trình người lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp có mong muốn học nghề sẽ được cơ quan bảo hiểm thất nghiệp hỗ trợ một phần chi phí học nghề. Vậy học lái xe trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp có được hưởng tiền hỗ trợ không? Qua bài viết sau đây chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn đọc nội dung pháp lý về học lái xe có được hưởng trợ cấp học nghề không?

Cơ sở pháp lý

  • Luật việc làm 2013
  • Bộ luật lao động 2019
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp
  • Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH quy định về thông báo về việc tìm kiếm việc làm

Điều kiện hỗ trợ học lái xe khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Để được hỗ trợ chi phí học lái xe khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại điều 55 Luật Việc Làm thì người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, trong trường hợp người lao động đang tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp muốn học lái xe khách thì ngươi lao động phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  • Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đúng pháp luật
  • Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm
  • Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp
  • Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

Theo quy định thì thời gian hỗ trợ học nghề được tính theo thời gian học nghề thực tế nhưng tối đa không quá 06 tháng. Theo quy định của Bộ Giao thông vận tải thì đối với một khóa học lái xe thì tùy thuộc vào từng hạng xe sẽ có thời gian học khác nhau. Hạng xe bằng B1, B2 kéo dài khoảng 03 tháng, đối với xe bằng hạng C và các hạng cao hơn thì thời gian khoảng 6 tháng.

Học lái xe có được hưởng trợ cấp học nghề không
Học lái xe có được hưởng trợ cấp học nghề không

Mức hỗ trợ học lái xe khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ vào Điều 4 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về mức hỗ trợ học nghề đối với người lao động có nhu cầu học nghề khi hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

  • Mức hỗ trợ học nghề cho người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp tối đa 01 (một) triệu đồng/người/tháng. Mức hỗ trợ cụ thể được tính theo tháng, tùy theo từng nghề, mức thu học phí và thời gian học nghề thực tế theo quy định của cơ sở dạy nghề.”
  • Trường hợp khóa học nghề có những ngày lẻ không đủ tháng thì được tính theo nguyên tắc: Dưới 15 ngày tính là 1/2 tháng, từ đủ 15 ngày trở lên tính là 01 tháng để xác định mức hỗ trợ kinh phí đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động.
  • Đối với khóa đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề có mức chi phí cao hơn mức hỗ trợ theo quy định tại Khoản 1 Điều này thì phần vượt quá mức hỗ trợ do người sử dụng lao động tự chi trả.

Bên cạnh đó Điều 4 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về mức hỗ trợ học nghề được sửa đổi bổ sung bởi Điều 15 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

Đối với trường hợp khóa đào tạo được thực hiện tại cơ sở dạy nghề thì mức hỗ trợ kinh phí cụ thể để đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm của người lao động được tính theo tháng, thời gian học thực tế, mức thu học phí của từng nghề hoặc từng khóa đào tạo nghề theo quy định của cơ sở dạy nghề nhưng không quá mức hỗ trợ là tối đa 01 (một) triệu đồng/người/tháng.

Đối với trường hợp khóa đào tạo do người sử dụng lao động thực hiện thì mức hỗ trợ kinh phí đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cụ thể của người lao động được tính theo tháng, thời gian học thực tế của từng nghề hoặc từng khóa đào tạo nhưng không quá mức hỗ trợ là tối đa 01 (một) triệu đồng/người/tháng.

Đối với trường hợp khóa học nghề có những ngày lẻ không đủ tháng thì mức hỗ trợ được tính theo nguyên tắc: Dưới 15 ngày tính là ½ tháng, từ đủ 15 ngày trở lên thì tính là 01 tháng để xác định mức hỗ trợ kinh phí đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động.

Hồ sơ hưởng hỗ trợ học nghề lái xe khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo quy định của Điều 24 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề cần những giấy tờ như sau:

Trường hợp làm hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn cần chuẩn bị mẫu đơn đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

Trường hợp làm hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người thất nghiệp có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này;

Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này gồm: Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động; Quyết định thôi việc; Quyết định sa thải; Quyết định kỷ luật buộc thôi việc; Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc;

Sổ bảo hiểm xã hội.

Trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm xem xét hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề và trao cho người lao động phiếu hẹn trả kết quả theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề, trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm xem xét, trình Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội quyết định về việc hỗ trợ học nghề cho người lao động.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Học lái xe có được hưởng trợ cấp học nghề không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thất nghiệp – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.