Hướng dẫn thủ tục hưởng chế độ thai sản khi con mất khi sinh

Người lao động nữ khi sinh con không may con mất vì lý do có sức khỏe yếu hay bất kỳ một lý do khác thì người mẹ có còn được hưởng chế độ thai sản hay không? Thủ tục hưởng chế độ thai sản khi con mất khi sinh là gì? Qua bài viết sau đây Luật Tuệ An sẽ hướng dẫn thủ tục hưởng chế độ thai sản khi con mất khi sinh.

Cơ sở pháp lý:

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Nghị định 115/2015/NĐ-CP
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi con mất khi sinh

Theo quy định tại điều 157 Bộ luật lao động 2019 và quy định tại điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì để được hưởng chế độ thai sản người lao động cần đáp ứng các điều kiện sau đây: Người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản nếu thuộc 1 trong những trường hợp sau:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
  • Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Người lao động nữ đang mang thai, sinh con hoặc đang mang thai hộ, mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Theo quy định trên, người lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh.

Thực chất người lao động nghỉ hưởng chế độ thai sản và đáp ứng các điều kiện nêu trên được hưởng chế độ thai sản tuy nhiên đối với trường hợp con mất sau khi sinh thì cơ quan bảo hiểm xã hội có hỗ trợ thêm quyền lợi cho người lao động không? Chúng ta cùng tìm hiểu với mục tiếp theo.

Mức hưởng và thời gian hưởng chế độ thai sản khi con mất khi sinh

Theo khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, quy định về thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động như sau:

Người lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Tuy nhiên, trường hợp con mất sau sinh, thời gian nghỉ hưởng chế độ của lao động nữ sẽ có sự thay đổi.

  • Con dưới 02 tháng tuổi chết: Mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh;
  • Con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết: Mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian là 06 tháng.

Vậy người lao động nữ sinh con mà có con mất thì tùy theo từng trường hợp là người con mất dưới 02 từ thời điểm sinh hoặc con mất trên 02 tháng tính từ thời điểm sinh thì người lao động nữ sẽ được tính thêm thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản. Thời gian nghỉ chế độ nói trên sẽ không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

Hướng dẫn thủ tục hưởng chế độ thai sản khi con mất khi sinh
Hướng dẫn thủ tục hưởng chế độ thai sản khi con mất khi sinh

Mức hưởng chế độ thai sản khi con mất sau sinh

Trợ cấp một lần khi sinh con

Căn cứ Theo Điều 38 Luật BHXH năm 2014, lao động nữ sinh con thì được trợ cấp 01 lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng người này sinh con.

Đồng thời, tại Công văn số 3432/LĐTBXH-BHXH ban hành ngày 08/9/2016, BHXH Việt Nam cũng có hướng dẫn về vấn đề hưởng trợ cấp 01 lần khi sinh như sau:

Lao động nữ mang thai đôi trở lên mà khi sinh nếu có con bị chết hoặc chết lưu hoặc tất cả các con đều bị chết thì trợ cấp một lần khi sinh con theo quy định tại Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội được tính theo số con được sinh ra, bao gồm cả con bị chết hoặc chết lưu.

Theo đó, số tiền trợ cấp 01 lần được tính theo số con được sinh ra. Như vậy, với mỗi con sinh ra, lao động nữ sẽ được nhận:

Trợ cấp 01 lần khi sinh/con = 2 x 1,49 triệu đồng = 2,98 triệu đồng (Mức lương cơ sở áp dụng năm 2021 là 1,49 triệu đồng theo Nghị quyết số 128/2020/QH14)

Mức hưởng tiền chế độ thai sản

Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản thì mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh

Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở. Mức lương cơ sở hiện tại là 1.490.000 đồng vậy mức hưởng chế độ dưỡng dức trước khi sinh của nữ giáo viên mầm non là 447.000 đồng/ngày

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

  • Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;
  • Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;
  • Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

Hồ sơ, thủ tục hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ khi con chết sau sinh

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ khi con chết sau sinh quy định tại khoản 1 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

  • Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;
  • Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;
  • Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;
  • Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;
  • Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp phải nghỉ để dưỡng thai.

Thủ tục hưởng chế độ thai sản

Thủ tục hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ khi con chết sau sinh quy định tại khoản 1 Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Hướng dẫn thủ tục hưởng chế độ thai sản khi con mất khi sinhNếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.