Hủy bỏ di chúc – Những điều cần biết

Để lại di chúc là sự thể hiện ý chí tự nguyện của cá nhân với mong muốn chuyển quyền tài sản của mình cho người khác sau khi chết đi. Di chúc được lập ở bất kì thời điểm nào, tuy nhiên sau khi đã lập di chúc vẫn có trường hợp hủy bỏ đi nó. Vậy có được hủy bỏ di chúc đã lập không? Ai có quyền hủy bỏ di chúc? Bài viết hôm nay, Luật Tuệ An sẽ cung cấp đến bạn đọc nội dung tư vấn Hủy bỏ di chúc – Những điều cần biết. Từ đó làm rõ vấn đề đã nêu trên.

Căn cứ pháp lý

Bộ luật Dân sự năm 2015.

Di chúc là gì?

Theo quy định tại Điều 624 Bộ luật Dân sự 2015, quy định về khái niệm di chúc như sau:

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.”

Hủy bỏ di chúc là gì?

Hủy bỏ di chúc là việc người đã lập phủ nhận toàn bộ di chúc đã lập nhưng không lập bản mới. Người để lại di chúc, thông qua hành vi pháp lý hợp pháp để tuyên bố hủy hoặc không công nhận tất cả các di chúc do mình đã lập trước đó. Đây là việc làm mất hiệu lực pháp lý của di chúc đã lập.

Trong nhiều trường hợp, di chúc đã lập bị hủy bỏ bởi người có tài sản lập mới thay thế bản đã lập, nhưng cũng có nhiều trường hợp hủy bỏ bởi hành vi thực tế của chủ thể này, không bao hàm cả việc đưa ra một bản mới.

Vì vậy hủy bỏ di chúc thường được thực hiện thông qua việc tuyên bố hủy, đốt, xé di chúc…

Hủy bỏ di chúc - Những điều cần biết
Hủy bỏ di chúc – Những điều cần biết

Ai có quyền thực hiện?

Theo quy định tại Điều 640 Bộ luật dân sự năm 2015 thì người lập di chúc có thể thực hiện thủ tục hủy di chúc đã lập bất cứ lúc nào.

Có thể khẳng định, chỉ có người lập di chúc mới có thể hủy di chúc. Điều này hoàn toàn hợp lý, đảm bảo quyền tự định đoạt tài sản thuộc quyền sở hữu của cá nhân.

Sau khi chết đi, họ muốn chuyển quyền tài sản thuộc sở hữu của họ cho ai thì hoàn toàn phụ thuộc vào ý chí của người đó, không bị tác động, can thiệp của chủ thể nào khác.

Do vậy, cũng không có chủ thể nào khác có quyền tự ý hủy bỏ di chúc của một người.

Tòa án chỉ có thể thực hiện thủ tục cần thiết để tuyên bố di chúc vô hiệu.

Tuy nhiên, về bản chất, đây không phải là hủy bỏ di chúc. Và việc tuyên bố di chúc vô hiệu cũng cần phải đáp ứng các điều kiện nhất định, thuộc các trường hợp di chúc vô hiệu theo quy định của pháp luật.

Các trường hợp

  • Trong trường hợp lập di chúc miệng thì sau 03 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ.
  • Các di chúc được lập bằng văn bản, người lập có quyền hủy bản đã lập vào bất cứ lúc nào.
  • Trường hợp người lập di chúc thay thế bằng một bản di chúc mới thì bản trước sẽ bị hủy bỏ.

Thủ tục hủy di chúc

Bộ luật dân sự năm 2015 cũng như các văn bản pháp luật có liên quan đều không có quy định cụ thể về thẩm quyền và thủ tục hủy bỏ.

Vì vậy chỉ cần đáp ứng các tiêu chí về chủ thể, hình thức, nội dung là có thể hủy bỏ đi bản đã lập trước đó. Cụ thể:

  • Về chủ thể: trực tiếp người lập trước đó để định đoạt tài sản của mình thực hiện hành vi hủy di chúc này. Tuy nhiên, cá nhân người đó phải đảm bảo được việc hủy di chúc thực hiện trong trạng thái tinh thần hoàn toàn minh mẫn, không bị lừa dối, ép buộc.
  • Về thời điểm hủy di chúc: Người lập di chúc có thể hủy ở bất kỳ thời điểm nào, không giới hạn về thời gian hủy di chúc đã lập.
  • Về hình thức: Pháp luật hiện hành không quy định về hình thức của việc hủy này.

Về cơ bản theo quy định pháp luật hiện hành, bạn chỉ có thể tự thực hiện hành vi hủy di chúc của mình mà không cần thực hiện thủ tục hủy chúc tại cơ quan, tổ chức nào.

Phương thức hủy

Các phương thức hủy bỏ ở đây, bao gồm:

Hủy bỏ minh thị

Là việc người lập di chúc thể hiện ý chí công khai bằng một văn bản. Nói rõ về việc người lập di chúc không thừa nhận giá trị của di chúc do mình lập trước đó.

Người lập di chúc có thể hủy bỏ di chúc bằng hành vi cụ thể để tiêu hủy toàn bộ di chúc đã được lập. Ví dụ như: Xé bỏ, đốt bỏ hay tiêu hủy bằng hình thức khác làm cho di chúc không còn tồn tại trên thực tế.

Hủy bỏ mặc nhiên

Là trường hợp người để lại di chúc đã định đoạt tài sản đó bằng di chúc. Nhưng sau đó lại định đoạt đối với tài sản bằng môt hành vi pháp lý khác. Ví dụ: Tặng cho, mua bán, cầm cố thế chấp, hay dùng tài sản bảo lãnh cho một nghĩa vụ mà sau đó tài sản đã bị xử lý trả nợ. Thì hành vi này cũng được xem là hủy mặc nhiên (hủy gián tiếp) đối với di chúc đã lập.

Trên đây là tư vấn của Luật tuệ An về vấn đề:Hủy bỏ di chúc – Những điều cần biết. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miến phí. Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.