Hủy kết hôn trái pháp luật theo quy định tại Việt Nam

Trên thực tế, có rất nhiều trường hợp nam nữ kết hôn khi chưa đủ tuổi, kết hôn do ép buộc,… vi phạm các quy định về điều kiện kết hôn do pháp luật quy định. Những trường hợp này sẽ được giải quyết bằng hủy kết hôn trái pháp luật. Vậy vấn đề này được quy định thế nào trong hệ thống pháp luật hiện hành. Để giải đáp các thắc mắc trên Luật Tuệ An đã tổng hợp thành bài viết “Hủy kết hôn trái pháp luật theo quy định tại Việt Nam

Căn cứ pháp lý

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Hủy kết hôn trái pháp luật là gì?

Căn cứ khoản 6 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

 “Kết hôn trái pháp luật là việc nam, nữ đã đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng một bên hoặc cả hai bên vi phạm điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 của Luật này.”

Theo đó, pháp luật quy định hủy kết hôn trái pháp luật như một biện pháp chế tài của Luật hôn nhân và gia đình đối với trường hợp nam nữ kết hôn nhưng không tuân thủ đầy đủ các điều kiện về kết hôn. Đây là biện pháp xử lý đối với hành vi vi phạm, nhằm góp phần đảm bảo cho các điều kiện kết hôn được tuân thủ một cách chặt chẽ

Hủy kết hôn trái pháp luật theo quy định tại Việt Nam
Hủy kết hôn trái pháp luật theo quy định tại Việt Nam

Các căn cứ hủy kết hôn trái pháp luật

Căn cứ khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, pháp luật sẽ dựa trên các căn cứ sau đây:

  • thứ nhất, chưa đủ tuổi kết hôn: nam chưa đủ 20, nữ chưa đủ 18
  • thứ hai, việc kết hôn do nam và nữ không đảm bảo tính tự nguyện
  • thứ ba, một trong hai người bị mất năng lực hành vi dân sự;
  • thứ tư, Kết hôn giả tạo. Trong đó kết hôn giả tạo được hiểu là việc lợi dụng kết hôn để xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú, nhập quốc tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài; hưởng chế độ ưu đãi của Nhà nước hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích xây dựng gia đình:
  • thứ năm, tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn;
  • thứ sáu, người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
  • thứ bảy, kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Như vậy, nếu vi phạm một trong các điều nêu trên, Tòa án sẽ ra quyết định hủy kết hôn trái pháp luật.

Người có quyền yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật

Căn cứ Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình, các chủ thể sau đây có quyền yêu cầu tòa án hủy kết hôn trái pháp luật

Thứ nhất,  Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn. Theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, những chủ thể này có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều 10 yêu cầu Tòa án giải quyết

Thứ hai, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại các điểm a, c và d khoản 1 Điều 8 của Luật này:

  • Vợ, chồng của người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác; cha, mẹ, con, người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật khác của người kết hôn trái pháp luật;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em
  •  Hội liên hiệp phụ nữ.

Thứ ba, cá nhân, cơ quan, tổ chức khác khi phát hiện thì có quyền đề nghị cơ quan, tổ chức quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều 10 yêu cầu Tòa án giải quyết.

Hậu quả pháp lý

Khi tòa án ra quyết định hủy kết hôn trái pháp luật sẽ dẫn đến các hậu quả pháp lý sau đây: 

Thứ nhất, Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên kết hôn phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

Thứ hai, quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con được giải quyết theo quy định về quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con khi ly hôn.

Thứ ba, quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 16 của Luật hôn nhân và gia đình 2014

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề “Hủy kết hôn trái pháp luật theo quy định tại Việt Nam”. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn ly hôn – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 0966.866.650.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Hôn nhân và gia đình tại đây:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.