Khi nào cháu được hưởng di sản từ ông, bà?

Trong một quan hệ gia đình tồn tại nhiều thế hệ. Trong đó xét về góc độ hàng thừa kế, ông, bà là người thừa kế ở hàng thừa kế thứ hai của cháu. Ngược lại các cháu cũng là người thừa kế ở hàng thừa kế thứ hai của ông, bà. Vậy thì các cháu có được trực tiếp hưởng di sản từ ông bà? Những trường hợp đó ra sao? Hãy cùng Luật Tuệ An làm rõ vấn đề trên thông qua bài viết Khi nào cháu được hưởng di sản từ ông, bà?

Căn cứ pháp lý

Bộ luật Dân sự năm 2015 (BLDS).

Thừa kế là gì?

Thừa kế là một quan hệ xã hội tất yếu mà nội dung kinh tế của nó là sự phản ánh quá trình dịch chuyển tài sản của người đã chết sang cho người khác còn sống.

Di sản thừa kế là gì?

Nhìn nhận dưới góc độ của khoa học luật dân sự có thể hiểu Di sản thừa kế là toàn bộ tài sản thuộc quyền sở hữu của người chết để lại, là đối tượng của quan hệ dịch chuyển tài sản của người đó sang cho những người hưởng thừa kế, Nhà nước thừa nhận và đảm bảo thực hiện.

Khi nào cháu được hưởng di sản từ ông, bà?
Khi nào cháu được hưởng di sản từ ông, bà?

Các trường hợp cháu được hưởng di sản từ ông, bà

Hưởng di sản thừa kế theo di chúc của ông, bà

Trường hợp đầu tiên phải kể đến là cháu có thể được hưởng di sản từ ông bà thông qua di chúc mà ông, bà để lại. Theo quy định của BLDS, di chúc là sự thể hiện ý chí, nguyện vọng của cá nhân nhằm chuyển tài sản do mình sở hữu cho người khác sau khi chết.

Vậy nên, ông bà hoàn toàn có quyền chỉ định cũng như phân chia tài sản thừa kế của mình cho các cháu. Chính vì thế khi trong di chúc của ông, bà có để cập đến việc chia di sản cho người cháu thì hiển nhiên người cháu sẽ được dưởng di sản từ ông, bà một cách hợp pháp.

Hưởng di sản thừa kế theo pháp luật

Để nhận biết được trường hợp này, ta làm rõ những vấn đề sau:

Các trường hợp phân chia di sản thừa kế theo pháp luật

Căn cứ Điều 650 BLDS 2015, những trường hợp thừa kế theo pháp luật bao gồm:

  • Không có di chúc;
  • Di chúc không hợp pháp;
  • Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điể với người lập di chúc;
  • Cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;
  • Người được hưởng thừa kế theo di chúc nhưng không có quyề hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Cháu thuộc hàng thừa kế thứ mấy từ ông, bà?

Theo quy định tại Điều 651 BLDS 2015:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Các cháu nội ngoại thuộc hàng thừa kế thứ hai, gồm:

  • Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
  • Anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết;
  • Cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.

Như vậy có thể thấy cháu thuộc hàng thừa kế thứ hai của ông, bà. Cho nên theo quy định về thừa kế cháu chỉ được hưởng di sản thừa kế của ông, bà khi không có ai ở hàng thừa kế thứ nhất do: chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận thừa kế.

Do đó, nếu xảy ra các trường hợp nêu trên thì người cháu sẽ được hưởng thừa kế theo hàng thừa kế thứ 2 từ ông, bà để lại.

Hưởng thừa kế thế vị

Từ việc quy định hưởng di sản thừa kế theo pháp luật ở trên, khi áp dụng thừa kế nếu vẫn có những người ở hàng thừa kế thứ nhất thì cháu chỉ có thể được hưởng di sản từ ông, bà theo hình thức thừa kế tế vị.

Theo đó, bố mẹ của người cháu (tức con của ông, bà) chết trước hoặc chết cùng thời điểm với ông bà thì người cháu sẽ được hưởng phần di sản thừa kế mà bố, mẹ của mình lẽ ra được hưởng nếu vẫn còn sống.

Bố, mẹ của cháu là các đối tượng thuộc hàng thừa kế thứ nhát của ông, bà. Vậy nên nếu ông bà chết trước thì quyền hưởng di sản thừa kế sẽ thuộc về bố, mẹ và hình thức thế vị này sẽ không được đặt ra.

Tóm lại, có thể kết luận rằng, cháu được hưởng di sản từ ông, bà trong những trường hợp là:

  • Thừa kế theo di chúc
  • Thừa kế theo pháp luật theo hàng thừa kế hoặc
  • Thừa kế thế vị khi thỏa mãn các điều kiện như đã phân tích.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về Khi nào cháu được hưởng di sản từ ông, bà?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miến phí. Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.