Không ai có quyền cản trở quyền thăm nom con sau khi ly hôn

Chào luật sư, tôi có chuyện muốn hỏi luật sư như sau. Tôi và vợ tôi đã ly hôn được 1 năm nay. Chúng tôi có 1 đứa con chung. sau khi ly hôn thì chúng tôi có thỏa thuận cháu về sống với mẹ; và tôi là người chu cấp hàng tháng cho cháu. Thế nhưng đã mấy tháng nay cô ấy đều không cho tôi gặp con của mình. Lúc tôi sang thăm cháu thì cô ấy lấy đủ lí do để tôi không được gặp mặt con. Xin hỏi luật sư rằng hành vi của cô ấy có bị coi là cản trở quyền thăm con của tôi hay không? Nếu là hành vi cản trở thì có bị xử phạt gì không? Mong luật sư giúp đỡ.

Câu hỏi của anh Toàn – Hà Nội.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Luật Tuệ An rất cảm ơn phần câu hỏi của anh gửi đến. Với thắc mắc của anh, chúng tôi xin giải đáp với các ý chính như sau:

  1. Quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau ly hôn
  2. Nghiêm cấm ngăn cản quyền thăm nom con, tước quyền thăm nuôi con

Cơ sở pháp lý

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Luật Phòng chống bạo lực gia đình năm 2007
  • Luật Thi hành án dân sự 2008 sửa đổi, bổ sung 2014
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP
Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

1. Quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau ly hôn

      Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án; quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án. Theo đó, mọi vấn đề liên quan đến hai vợ chồng về nhân thân, tài sản; công nợ đều được giải quyết và coi như chấm dứt các quyền và nghĩa vụ chung của cả hai bên. Tuy nhiên, việc giải quyết vấn đề con chung lại không giống vậy; dù quyết định con chung sống trực tiếp với một bên vợ hoặc chồng đi nữa cũng không làm chấm dứt quyền và nghĩa vụ của người còn lại đối với con. Theo đó, tại Khoản 1 Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình 2014 có quy định về quyền của cha mẹ nuôi con sau ly hôn:

Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên; con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động; và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

      Như vậy, với quy định trên; sau khi ly hôn tức bản án ly hôn của Toà án đã có hiệu lực pháp luật thì chỉ có ý nghĩa chấm dứt quan hệ pháp lý giữa vợ chồng; còn quyền và nghĩa vụ của vợ chồng đối với con cái vẫn phải được đảm bảo thực hiện.

Quyền và nghĩa vụ của người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền; nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Như vậy, anh là người không trực tiếp nuôi con; nhưng anh đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ cấp dưỡng hàng tháng cho cháu. Và theo quy định của pháp luật thì anh hoàn toàn có quyền thăm nom con mà không bị bất cứ ai cản trở. Việc ngăn cản quyền thăm nom con là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Quyền và nghĩa vụ của người trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn

1. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu người không trực tiếp nuôi con thực hiện các nghĩa vụ theo quy định tại Điều 82 của Luật này; yêu cầu người không trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình tôn trọng quyền được nuôi con của mình.

2. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Theo như quy định của pháp luật thì vợ cũ của anh không được phép cản trở việc thăm nom con của anh. Trừ khi việc thăm nom của anh là lạm dụng để gây ảnh hưởng tới việc chăm sóc và giáo dục con của chị ấy. Nếu có việc này xảy ra thì vợ cũ của anh có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế việc thăm nom của anh.

2. Nghiêm cấm ngăn cản quyền thăm nom con, tước quyền thăm nuôi con

       Theo quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình. Trong đó Điều 53 quy định về hành vi ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom; chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau.

 Như vậy, nếu vợ cũ của anh cố tình ngăn cản việc thăm nom con của anh sau khi ly hôn thì bị coi là hành vi vi phạm pháp luật và có thể bị xử phạt hành chính từ 100.000 đồng – 300.000 đồng.

Như thế, với trường hợp của bạn, khi vợ bạn cản trở quyền của bạn thì bạn có quyền:

– Tố cáo hành vi của vợ bạn tới cơ quan công an hoặc Ủy ban nhân dân để cơ quan có thẩm quyền xử phạt hành vi của vợ bạn;

– Xin xác nhận của Ủy ban nhân dân hoặc công an về việc vợ bạn có hành vi cản trở quyền chăm con của bạn sau đó bạn yêu cầu cơ quan thi hành án việc thăm nom, chăm sóc con theo bản án, quyết định của Tòa án.

Tổng đài tư vấn luật 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN” 1900 4580

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình. Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Hôn nhân và gia đình tại đây:

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment