Không đăng bố cáo doanh nghiệp có bị phạt không?

Sau khi thành lập công ty TNHH một thành viên, làm như thế nào để đăng bố cáo thành lập doanh nghiệp trên các kênh thông tin đại chúng? Không đăng bố cáo doanh nghiệp có bị phạt không? Nếu bạn đã thành lập doanh nghiệp và đang gặp rắc rối với việc đăng bố cáo doanh nghiệp, Luật Tuệ An sẽ hỗ trợ giúp bạn giải đáp thắc mắc qua bài viết dưới đây:

Cơ sở pháp lí

  • Nghị định số 05/2013/ND-CP
  • Nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư

Bố cáo thành lập doanh nghiệp là gì?

Bố cáo thành lập doanh nghiệp là việc doanh nghiệp đăng thông báo thông tin đăng kí doanh nghiệp trên Cổng thông tin doanh nghiệp của cơ quan đăng ký kinh doanh. Việc đăng công báo giúp doanh nghiệp thông báo công khai với công chúng về việc sản xuất, kinh doanh của mình. Trong thời hạn 30 ngày kể từ thời điểm được cấp giấy chứng nhân đăng kí kinh doanh, doanh nghiệp có trách nhiệm tiến hành đăng thông tin trên Cổng thông tin doanh nghiệp của cơ quan đăng kí kinh doanh.

Đơn vị cần phải thực hiện theo trình tự và trả phí cho hoạt động này. Ngoài ra, bạn có thể đăng bố cáo ở một số tờ báo điện tử, bài báo trong ba số ra liên tiếp. Nội dung này được quy định rõ ràng trong Điều 28 Luật Doanh nghiệp.

Các trường hợp bắt buộc đăng bố cáo doanh nghiệp

  • Đăng ký thành lập mới doanh nghiệp.
  • Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.
  • Công ty cổ phần phát hành thêm cổ phần phổ thông và chào bán số cổ phần đó cho tất cả cổ đông phổ thông theo tỷ lệ cổ phần hiện có của họ tại công ty.
  • Doanh nghiệp công bố quyết định giải thể doanh nghiệp

Các trường hợp không bắt buộc phải đăng bố cáo doanh nghiệp

Không đăng bố cáo doanh nghiệp có bị phạt không?
Không đăng bố cáo doanh nghiệp có bị phạt không?
  • Doanh nghiệp chỉ thực hiện cập nhật, bổ sung thông tin theo quy định tại Khoản 2 Điều 47 Thông tư 01//2013/TT-BKHDT  
  • Doanh nghiệp cập nhật thông tin về mã ngành, nghề kinh doanh và mã ngành, nghề kinh doanh chính
  • Doanh nghiệp thực hiện đổi Giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh. Hoặc Giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế. Tuy nhiên, không thay đổi nộdung đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Thông tư 01/2013/TT-BKHDT

Trách nhiệm đăng bố cáo doanh nghiệp

Doanh nghiệp có trách nhiệm công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định tại Điều 55, Thông tư số: 01/2013/TT-BKHDT

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thành lập hoặc đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, doanh nghiệp phải đăng tải nội dung đăng ký doanh nghiệp trên Cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia theo quy định tại Điều 28, Luật Doanh nghiệp và tại Khoản 2 Điều 1, Nghị định số 05/22013/ND-CP.

Trường hợp công ty cổ phần phát hành thêm cổ phần phổ thông và chào bán số cổ phần đó cho tất cả cổ đông phổ thông theo tỷ lệ cổ phần hiện có của họ tại công ty phải gửi bảo đảm bằng văn bản thông báo việc phát hành thêm cổ phần phổ thông đến địa chỉ thường trú của các cổ đông.

Đăng tải thông báo trên Cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia hoặc đăng báo trong ba số liên tiếp trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày thông báo.

Trong trường hợp doanh nghiệp giải thể, trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày thông qua quyết định giải thể (Khoản 1 Điều 158, Luật Doanh nghiệp), doanh nghiệp phải gửi quyết định giải thể đến Phòng Đăng ký kinh doanh, tất cả các chủ nợ, người có quyền, nghĩa vụ và lợi ích liên quan, người lao động trong doanh nghiệp.

Đăng tải thông báo về niêm yết công khai quyết định giải thể tại trụ sở chính và chi nhánh của doanh nghiệp trên Cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia.

Không đăng bố cáo doanh nghiệp có bị phạt không?

Việc đăng bố cáo thông tin đăng kí doanh nghiệp là bắt buộc. Đăng bố cáo thông tin hoạt động doanh nghiệp không chỉ là quy định bắt buộc của pháp luật mà còn là cơ hội giúp doanh nghiệp được nhiều người biết đến. Nếu không tuân thủ doanh nghiệp sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Căn cứ quy định tại điều 22, Nghị định só 155/2013/ND-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư, Doanh nghiệp không công bố hoặc công bố không đúng thời hạn quy định nội dung đăng ký doanh nghiệp trên Cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Do đó, doanh nghiệp cần tuân thủ đúng quy định của pháp luật về việc đăng bố cáo thông tin đăng kí doanh nghiệp sau khi đã thành lập.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về các quy định về chủ tịch của công ty TNHH một thành viên. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý về doanh nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay đến Hotline tư vấn miễn phí:096.102.9669hoặc gửi email [email protected]

Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Thông tin liên hệ: 

CÔNG TY LUẬT TUỆ AN

Trụ sở chính: Lô A9 X1 , Ngõ 73 Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

Hotline tư vấn miễn phí: 096.102.9669

Email: [email protected]

Bài viết liên quan

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.