Kí hợp đồng lúc say thì có được hủy hợp đồng hay không?

Mấy hôm trước có một khách hàng hẹn tôi đi uống bia bàn chuyện làm ăn. Vì cũng coi như giao thiệp với khách hàng nên tôi có đồng ý tới. Nhưng tôi chỉ đến thôi chứ không có ý định ký hợp đồng vì tôi đã đọc hợp đồng và không đồng ý từ trước rồi; nhưng lúc say tôi chẳng biết gì, tôi được người ta đưa về nhà. Đến hôm nay thấy người ta mang hợp đồng có chữ ký của tôi đến. Xin hỏi luật sư, hợp đồng được ký kết trong trường hợp này có được tính không, tôi muốn nó vô hiệu thì có khả năng không? Mong luật sư tư vấn giúp cho. Xin cảm ơn.

Câu hỏi của anh Thành – Hà Nội.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp

Luật Tuệ An rất cảm ơn phần câu hỏi của anh gửi đến. Với thắc mắc của anh, chúng tôi xin giải đáp với các ý chính như sau:

  1. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự
  2. Giao dịch dân sự vô hiệu do người không nhận thức và làm chủ hành vi thực hiện được pháp luật quy định như thế nào?
  3. Kí hợp đồng trong lúc say rượu thì có được yêu cầu hủy hợp đồng hay không?

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015
Tổng đài tư vấn 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN”: 1900 4580

1. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

Theo quy định tại Điều 117 BLDS 2015 quy định điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự :

Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây

a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự; năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện

c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật; không trái đạo đức xã hội.

2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

Giao dịch dân sự là một sự kiện pháp lý; bao gồm hành vi pháp lý đơn phương hoặc đa phương (hợp đồng) làm phát sinh hậu quả pháp lý. Tùy theo từng giao dịch cụ thể mà giao dịch đó làm phát sinh; thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

Trong đó,

+ Hợp đồng là giao dịch thể hiện ý chí của hai hay nhiều bên nhằm làm phát sinh; thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự. Hậu quả pháp lí của hợp đồng được phát sinh ngay sau khi các bên giao kết hợp đồng; trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

+ Hành vi pháp lý đơn phương là giao dịch thể hiện ý chí chủ quan của một chủ thể; mà không có sự thỏa thuận, đàm phán với các bên liên quan, làm phát sinh, thay đổi; hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các chủ thể trong giao dịch dân sự mà họ tham gia. Ví dụ như lập di chúc, từ chối hưởng di sản thừa kế,…

Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

+ Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự; năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập

Chủ thể tham gia giao dịch dân sự phải có năng lực pháp luật dân sự; và năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch được xác lập . Chủ thể tham gia giao dịch dân sự là cá nhân phải có năng lực hành vi dân sự , nhận thức và làm chủ được hành vi của mình trong việc xác lập , thay đổi hay chấm dứt quyền , nghĩa vụ dân sự; và tự chịu trách nhiệm trong việc thực hiện các giao dịch dân sự . Tùy thuộc vào các mức độ năng lực hành vi dân sự của cá nhân mà cá nhân được tham gia vào các giao dịch phù hợp với độ tuổi .

+ Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện

Bản chất của giao dịch dân sự là sự thống nhất giữa ý chí; và bày tỏ ý chí nên chủ thể tham gia giao dịch dân sự phải hoàn toàn tự nguyện trong việc thể hiện và bày tỏ ý chí của mình . Trước khi tham gia giao dịch dân sự; các chủ thể có quyền tự do quyết định tham gia hay không tham gia giao dịch dân sự; không bị chi phối hoặc không bị ép buộc , cấm đoán , đe doạ.

+ Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật; không trái đạo đức xã hội.

Mục đích của giao dịch dân sự là lợi ích hợp pháp mà các bên mong muốn đạt được khi tham gia giao dịch dân sự. Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của pháp luật; và không trái đạo đức xã hội . Trong quan hệ giao dịch; các chủ thể có quyền “ tự do , tự nguyện cam kết thoả thuận” nhằm đáp ứng lợi ích mà các bên mong muốn đạt được; nhưng không vi phạm những điều cấm của pháp luật; không trái với quy tắc ứng xử thông thường của nhân dân.

+ Điều kiện về hình thức của giao dịch dân sự

Hình thức của giao dịch dân sự là phương thức thể hiện nội dung của giao dịch. Các bên chủ thể có quyền lựa chọn hình thức phù hợp để xác lập giao dịch. Tuy nhiên, 1 số trường hợp pháp luật quy định hình thức bắt buộc thì các bên phải tuân theo; nếu vi phạm thì giao dịch sẽ không có hiệu lực.

2. Giao dịch dân sự vô hiệu do người không nhận thức và làm chủ hành vi thực hiện được pháp luật quy định như thế nào?

Đối với giao dịch dân sự; để các giao dịch này bị tuyên vô hiệu thì nó phải rơi vào một trong các trường hợp pháp luật quy định là giao dịch dân sự vô hiệu. Cụ thể trong Bộ luật dân sự năm 2015 có quy định các trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu. Theo đó, có một trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu do người xác lập không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình. Căn cứ điều 128 BLDS 2015 quy định như sau:

Điều 128. Giao dịch dân sự vô hiệu do người xác lập không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình

Người có năng lực hành vi dân sự nhưng đã xác lập giao dịch vào đúng thời điểm không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Đây là trường hợp người có năng lực hành vi dân sự nhưng tại thời điểm xác lập giao dịch dân sự do những lý do khác nhau; không nhận thức và làm chủ hành vi của mình. Việc không nhận thức và làm chủ hành vi đó được biểu hiện ra bên ngoài thành những điều bất hợp lý mà trong điều kiện bình thường, 1 người nhận thức trung bình sẽ không làm như vậy.

Tuy nhiên, giao dịch dân sự do người không nhận thức và làm chủ hành vi của mình thực hiện không đương nhiên bị coi là vô hiệu. Khi người xác lập giao dịch dân sự thoát khỏi được trạng thái không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình có quyền yêu cầu; hoặc không yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch mà mình xác lập trước đó là vô hiệu.

Tổng đài tư vấn 24/7– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN”: 1900 4580

3. Kí hợp đồng trong lúc say rượu thì có được yêu cầu hủy hợp đồng hay không?

Theo như lời anh kể ở trên thì lúc anh tỉnh táo anh hoàn toàn không hề đồng ý kí kết hợp đồng với đối tác. Tuy nhiên trong lúc say rượu anh đã kí hợp đồng với bên đối tác. Hợp đồng này được kí khi anh đang trong trạng thái say xỉn. Lúc này anh hoàn toàn không thể nhận thức được về hành vi của mình làm. Bởi lẽ theo như lời anh kể là anh rất say, tới mức anh không thể tự về nhà mà phải có người đưa về.

Anh có thể lên Tòa án yêu cầu Tòa tuyên bố vô hiệu hợp đồng này. Bởi vì nó đã vi phạm một trong những điều kiện để giao dịch có hiệu lực. Tuy nhiên, khi anh lên Tòa án yêu cầu tuyên bố vô hiệu; thì anh phải có bằng chứng chứng minh được rằng hôm qua anh bị say rượu không nhận thức được hành vi. Việc chứng minh có thể thực hiện thông qua những người làm chứng đã chứng kiến việc đối tác lợi dụng lúc anh say để ký Hợp đồng; hoặc gia đình anh đón anh về trong tình trạng say,…

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc; chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn đất đai. Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 1

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment