Mất giấy hẹn bảo hiểm thất nghiệp có được hưởng tiền không?

Trong tời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp thì có rất nhiều rủi ro khiến cho người lao động không nhận được tiền bảo hiểm thất nghiệp.. Mất giấy hẹn hưởng bảo hiểm thất nghiệp có phải là một trong những rủi ro đấy không? Trong bài viết này Luật Tuệ An sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về việc mất giấy hẹn bảo hiểm thất nghiệp có được hưởng tiền không, cùng các thông tin cần thiết nhất theo quy định pháp luật hiện hành.

Cơ sở pháp lý:

Giấy hẹn bảo hiểm thất nghiệp là gì?

Căn cứ theo khoản 4 Điều 3 Luật Việc làm 2013 thì bảo hiểm thất nghiệp là một loại hình bảo hiểm xã hội giúp hỗ trợ người lao động trong trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động với đơn vị sử dụng lao động. Từ đó hỗ trợ người lao động học nghề, tìm kiếm việc làm dựa trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Vậy giấy hẹn bảo hiểm thất nghiệp được hiểu như thế nào? Giấy hẹn bảo hiểm thất nghiệp được cấp nhằm mục đích thông báo ngày cho người lao động lên khai báo tình trạng việc làm hàng tháng đúng hẹn để đảm bảo điều kiện được tiếp tục hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp.

Mất giấy hẹn bảo hiểm thất nghiệp có được hưởng tiền không?
Mất giấy hẹn bảo hiểm thất nghiệp có được hưởng tiền không?

Mất giấy hẹn bảo hiểm thất nghiệp có được hưởng tiền không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm: Chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật và được nhận quyết định chấm dứt hợp đồng lao động của công ty; đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng với hợp đồng xác định thời hạn, không xác định thời hạn, hoặc đóng đủ 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp trở lên trong thời gian 36 tháng với hợp đồng mùa vụ, hợp đồng có thời hạn từ đủ 3 tháng đến 12 tháng; nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian 3 tháng kể từ khi chấm dứt hợp đồng lao động

Bên cạnh đó thì thành phần hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

  • Sổ bảo hiểm xã hội (bản gốc và đã được chốt thời gian tham gia trong sổ bảo hiểm xã hội)
  • Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp mẫu số 03 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH. Mẫu đơn này người lao động có thể lấy mẫu tại trung tâm giới thiệu việc làm hoặc tải mẫu trên Internet.
  • Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau: Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động; Quyết định thôi việc; Quyết định sa thải; Quyết định kỷ luật buộc thôi việc; Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Như vậy, ta thấy rằng điều kiện hưởng và thành phần hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp không đề cập đến giấy hẹn hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Vì vậy, mất giấy hẹn hưởng bảo hiểm thất nghiệp vào tháng đầu thì vẫn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu người lao động có đủ điều kiện hưởng và nộp hồ sơ đúng quy định.

Bao lâu thì được hưởng tiền thất nghiệp

Căn cứ Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“1. Trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm xem xét, trình Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động trong thời hạn 20 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, trường hợp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp gửi theo đường bưu điện thì ngày nhận hồ sơ được tính là ngày chuyển đến ghi trên dấu bưu điện.

Người lao động chưa tìm được việc làm trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp được Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp thì trung tâm dịch vụ việc làm xác nhận về việc đã giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động vào sổ bảo hiểm xã hội và gửi lại người lao động cùng với quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp sau khi chụp sổ bảo hiểm xã hội để lưu hồ sơ.

Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động được tính từ ngày thứ 16 theo ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.

[…]

2. Chi trả trợ cấp thất nghiệp

a) Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên của người lao động trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động từ tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp thứ 2 trở đi trong thời hạn 05 ngày làm việc, tính từ thời điểm ngày thứ 07 của tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp đó nếu không nhận được quyết định tạm dừng hoặc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp đối với người lao động. Trường hợp thời điểm ngày thứ 07 nêu trên là ngày nghỉ thì thời hạn chi trả trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày làm việc tiếp theo. […]”

Như vậy, trong vòng 20 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, người lao động chưa tìm được việc làm thì tung tâm dịch vụ việc làm phải giải quyết và gửi cho người lao động quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trong thời hạn 05 ngày kể từ ngày nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, tổ chức bảo hiểm xã hội phải thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động. Vậy, thời gian từ ngày nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp đến ngày được chi trả tiền trợ cấp tháng đầu tiên là trong vòng 25 ngày.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Mất giấy hẹn bảo hiểm thất nghiệp có được hưởng tiền không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.