Mua bánh Trung thu tặng người lao động có được miễn thuế TNDN

Doanh nghiệp có được miễn thuế TNDN khi mua quà Trung thu cho lao động không?

Xin chào Luật sư! Sắp tới dịp Trung thu đoàn viên. Để động viên sức lao động của cán bộ công nhân viên, cũng như san sẻ bớt gánh nặng của đại dịch, ban lãnh đạo công ty tôi quyết định chi một khoản tiền để mua quà Trung thu cho toàn thể người lao động. Tôi rất quan tâm và muốn biết xem liệu rằng công ty tôi có được giảm trừ khoản chi này khi tính thuế TNDN không? Tôi xin cảm ơn.

Câu hỏi từ anh Trần Văn Doãn – Hà Nội.

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Chào anh. Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Tuệ An.

Căn cứ vào quy định của pháp luật hiện hành, Luật Tuệ An chúng tôi sẽ tư vấn theo các ý chính sau:

  • Thuế TNDN. Thuế TNDN được tính như thế nào?
  • Mua quà Trung thu cho người lao động có được miễn thuế TNDN không?

Cụ thể như sau:

1. Thuế TNDN. Thuế TNDN được tính như thế nào?

a. Thuế TNDN là gì?
Mua bánh Trung thu tặng người lao động có được miễn thuế
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

Thuế TNDN là sắc thuế thu trực tiếp vào phần thu nhập của các cơ sở sản xuất kinh doanh nhằm đảm bảo sự đóng góp công bằng, hợp lý giữa các cá nhân, tổ chức sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thu nhập, góp phần thúc đẩy sản xuất kinh doanh phát triển.

Theo Điều 2 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2020), các đối tượng sau đây phải nộp thuế TNDN nếu có đẩy đủ các điều kiện luật định:

  • Doanh nghiệp Việt Nam;
  • Doanh nghiệp nước ngoài có hoặc không có cơ sở thường trú tại Việt Nam;
  • Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;
  • Đơn vị sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật Việt Nam;
  • Tổ chức khác có hoạt động sản xuất, kinh doanh có thu nhập.

Cũng theo Luật này, một trong những điều kiện để nộp thuế là các đối tượng trên phải có thu nhập từ các nguồn sau đây:

– Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ;
– Các khoản thu nhập khác, bao gồm:
  • Thu nhập từ chuyển nhượng vốn, chuyển nhượng quyền góp vốn;
  • Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, chuyển nhượng dự án đầu tư, chuyển nhượng quyền tham gia dự án đầu tư, chuyển nhượng quyền thăm dò, khai thác, chế biến khoáng sản;
  • Thu nhập từ quyền sử dụng tài sản, quyền sở hữu tài sản, kể cả thu nhập từ quyền sở hữu trí tuệ;
  • Thu nhập từ chuyển nhượng, cho thuê, thanh lý tài sản, trong đó có các loại giấy tờ có giá;
  • Thu nhập từ lãi tiền gửi, cho vay vốn, bán ngoại tệ;
  • Khoản thu từ nợ khó đòi đã xóa nay đòi được;
  • Khoản thu từ nợ phải trả không xác định được chủ;
  • Khoản thu nhập từ kinh doanh của những năm trước bị bỏ sót và các khoản thu nhập khác.

Các khoản thu nhập trên đây được gọi là thu nhập chịu thuế (TNCT).

b. Thuế TNDN được tính ra sao?

Mời các bạn tham khảo bài viết: “Phương pháp tính thuế TNDN” để biết thêm chi tiết.

Bên cạnh đại lượng TNCT, pháp luật còn quy định về thu nhập tính thuế (TNTT), là phần thu nhập trực tiếp dùng để tính số thuế phải nộp. TNTT được tính từ TNCT sau khi trừ đi các khoản miễn giảm theo luật định. Ta có công thức xác định số thuế phải nộp sau đây:

Thuế TNDN=TNTTXThuế suất

Trong đó:

TNTT=TNCTThu nhập miễn thuếLỗ kết chuyển
TNCT=Doanh thuKhoản chi được trừ+Thu nhập khác

2. Mua quà Trung thu cho người lao động có được miễn thuế TNDN không?

Mua bánh Trung thu tặng người lao động có được miễn thuế
Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580

Theo công thức tại phần trên, nếu công ty anh phát sinh thu nhập thuộc diện được miễn thuế; lỗ kết chuyển hoặc phát sinh khoản chi được trừ trong kì tính thuế nào thì thuế TNDN của kì tính thuế đó sẽ giảm.

Theo khoản 1 Điều 9 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành, các khoản chi được trừ là những khoản chi đáp ứng đồng thời được cả 2 điều kiện sau đây:

  • Khoản chi thực tế liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh; giáo dục nghề nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ xã hội: quốc phòng, an ninh, đoàn thể… theo quy định của pháp luật;
  • Các khoản chi này phải tuân thủ chế độ hạch toán sổ sách luật định.

Đối với công ty của anh, công ty anh định mua quà tặng người lao động trong công ty nhân dịp Trung thu. Khoản chi này có thể được xem như là một khoản tiền thưởng cho người lao động. Đây là chi phí liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp. Công ty anh cần phải lưu giữ đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ cho khoản chi này.

Tuy nhiên, theo quy định tại tiết b điểm 2.6 khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung năm 2018), các khoản tiền lương, tiền công, tiền thưởng không nằm trong quy chế công ty; quyền lợi đã được thỏa thuận từ trước của công ty với người lao động sẽ không được trừ đi khi tính thuế TNDN.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn doanh nghiệp – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 và bấm phím số 5.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về những vấn đề liên quan khác:

   Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.