Nghỉ hưởng chế độ thai sản có được hưởng lương không?

Có một thắc mắc mà người lao động nữ là trong quá trình 06 tháng nghỉ hưởng chế độ thai sản thì có được người sử dụng chi trả tiền lương cho không? Với thắc mắc trên thì Luật Tuệ An chúng tôi sẽ giải đáp cho người lao động về nội dung: Nghỉ hưởng chế độ thai sản có được hưởng lương không?

Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

Thời gian hưởng chế độ nghỉ thai sản

Theo đó, thời gian áp dụng chế độ thai sản có hiệu lực kể từ ngày đầu bạn phát hiện mình có thai đến khi con ra đời và được đủ 12 tháng tuổi. Trong đó:

Thời gian hưởng chế độ khi khám thai: Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

Thời gian hưởng chế độ khi sảy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

  • 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;
  • 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;
  • 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;
  • 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

Thời gian hưởng chế độ khi sinh con: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Nghỉ hưởng chế độ thai sản có được hưởng lương không?
Nghỉ hưởng chế độ thai sản có được hưởng lương không?

Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá 02 tháng.

Vậy khi người lao động nữ tiến hành nghỉ hưởng các chế độ trên thì có được hưởng tiền lương do người sử dụng lao động chi trả hay không? Chúng ta hãy cùng tìm hiểu dưới đây nhé.

Nghỉ hưởng chế độ thai sản có được hưởng lương không?

Căn cứ vào khoản 2 và khoản 3 Điều 168 Bộ Luật lao động 2019 quy định như sau: Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác. Qua quy định trên có thể hiểu rằng:

Trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, người lao động sẽ không được hưởng lương cơ bản. Vì tại thời điểm nghỉ hưởng chế độ thai sản thì người lao động nữ không tiến hành tạo ra sản phẩm hoặc là lợi ích cho công ty vì vậy công ty sẽ không có nghĩa vụ phải tiến hành trả lương cho người lao động nữ trong thời điểm này. Tuy nhiên, trường hợp người lao động khi có sự thỏa thuận với bên sử dụng lao động trong thời kì nghỉ thai sản hoặc người lao động vẫn đi làm trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản thì dựa vào sự thỏa thuận của hai bên người lao động vẫn có thể được trả lương dựa trên công sức của mình hoặc dựa trên sự thỏa thuận của người lao động và người sử dụng lao động.

Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kì trả lương một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức người sử dụng lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Bên cạnh đó, trong khoảng thời gian nghỉ hưởng thai sản thì người lao động nữ sẽ được ngân sách nhà nước hỗ trợ chi trả cho chế độ thai sản trong vòng 06 tháng nghỉ sinh và chăm sóc con khi mới sinh. Trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản thì người lao động cũng không phải tiến hành đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 06 tháng hưởng chế độ thai sản mà vẫn được xem là đóng BHXH, được gia hạn thẻ bảo hiểm y tế sử dụng phục vụ cho việc khám thai hoặc sinh con có thời hạn 06 tháng.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Nghỉ hưởng chế độ thai sản có được hưởng lương không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.