Nghỉ sinh trước 1 tháng có được hưởng thai sản không?

Người lao động nữ khi hưởng chế độ thai sản sẽ được nghỉ 06 tháng trong khoảng thời gian đó thì ngân sách nhà nước sẽ hỗ trợ cho người lao động nữ 1 khoản tiền để trang trải tuy nhiên không phải ai cũng hiểu hết được quy định của chế độ thai sản để lấy trọn mức hỗ trợ này. Nghỉ sinh trước 1 tháng có được hưởng thai sản không? Câu hỏi của người lao động nữ khi chuẩn bị nghỉ hưởng chế độ thai sản. Với bài viết sau đây chúng tôi Luật Tuệ An sẽ hướng dẫn cho bạn đọc về nội dung: Nghỉ sinh trước 1 tháng có được hưởng thai sản không?

Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Nghỉ trước sinh 1 tháng có được hưởng thai sản không

Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ lao động bao gồm:

– Người lao động phải thuộc một trong số các đối tượng sau:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
  • Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

– Người lao động nữ đang mang thai, sinh con hoặc đang mang thai hộ, mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Theo quy định trên, người lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh.

Bên cạnh đó tại Điều 34 luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau: Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Vậy ta thấy ngoài điều kiện đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con người lao động cần phải để ý đến điều kiện đó là thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh cho nữ lao động tối đa không quá 2 tháng thì mới được hưởng chế độ thai sản theo quy định trên.

Vậy nếu trường hợp người lao động đang tham gia làm việc tại công ty mà có thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi khi sinh trước 1 tháng trước khi sinh thì người lao động vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng điều kiện đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Nghỉ sinh trước 1 tháng có được hưởng thai sản không?
Nghỉ sinh trước 1 tháng có được hưởng thai sản không?

Mức hưởng thai sản khi nghỉ sinh trước 1 tháng có được hưởng thai sản

Theo quy định tại Điều 38 của Luật Bảo hiểm xã hội  2014 quy định lao động nữ khi sinh con sẽ được trợ cấp một lần, mỗi con được trợ cấp bằng 2 lần mức lương cơ sở trong tháng lao động nữ sinh con.

Bên cạnh đó thì mức lương cơ sở năm 2021 được quy định 1.490.000 đồng. Như vậy, tính mức trợ cấp cho người lao động trong mỗi lần sinh con như sau: 1.490.000 x 2 = 2.980.000 đồng/tháng.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội, lao động nữ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, khi sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ trước và sau khi sinh là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội, mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con như sau:

 Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

Từ quy định trên, công thức tính mức hưởng cụ thể:

Mức hưởng 06 tháng  =100%xMức bình quân tiền lương tháng đóng Bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản

Vậy người lao động nữ nghỉ trước khi sinh 1 tháng thì vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản và mức hưởng thai sản không có gì khác so với nghỉ thai sản đúng hạn theo quy định của luật bảo hiểm xã hội.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Nghỉ trước khi sinh 1 tháng có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.