Vợ có nghĩa vụ trả nợ thay chồng không?

Chào Luật sư! Tôi ở Lạng Sơn. Tôi và chồng đã chung sống được 10 năm nay. Nhưng chồng tôi đã trốn nợ đi biệt tích được tháng nay rồi. Tôi phát hiện ra chuyện này, vì nhóm nợ đem giấy nợ có chữ ký của chồng tôi đến nhà đòi nợ. Cụ thể số nợ lên đến 35 triệu đồng. Tôi hoang mang không biết mình có nghĩa vụ trả khoản nợ này hay không? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi ạ! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi gửi từ chị Trần Thị Cúc – Lạng Sơn

Luật Tuệ An Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/71900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Chào chị! Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Tuệ An.

Do các thông tin của chị cung cấp về khoản nợ chưa đầy đủ nên chúng tôi sẽ tư vấn cho chị hai trường hợp sau:

  • Trường hợp vợ có nghĩa vụ trả nợ cho chồng;
  • Trường hợp vợ không có nghĩa vụ trả nợ cho chồng.

Cụ thể:

Trường hợp thứ nhất, vợ có nghĩa vụ phải trả nợ cho chồng:

Tổng đài tư vấn Hôn nhân và gia đình – 1900 4580 – Phím số 3

Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng được quy định tại Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình 2014. Theo đó, vợ chồng phải cùng nhau thực hiện nghĩa vụ khi:

– Bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm, nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập;

– Do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

– Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

– Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

– Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của pháp luật thì cha mẹ phải bồi thường;

– Nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

Theo đó, để xác định được việc chị có phải trả nợ cho chồng không, chị phải xác định được mục đích sử dụng của số tiền đã nợ đó. Chồng chị đã sử dụng số tiền này vào mục đích gì? Nếu chồng chị vay khoản tiền 35 triệu đồng trên nhằm mục đích thuộc các trường hợp trên thì chị và chồng có nghĩa vụ trả nợ cùng nhau.

Ví dụ như, chồng chị vay 35 triệu để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình. Đó là những nhu cầu sinh hoạt thông thường không thể thiếu cho cuộc sống (ăn; mặc; ở; học tập; khám, chữa bệnh…). Vậy trong trường hợp đó, chị và chồng có nghĩa vụ cùng nhau trả nợ

Trường hợp thứ hai, vợ không phải trả nợ cho chồng:

Nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ chồng được quy định tại Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình. Theo đó, vợ hoặc chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:

  • Nghĩa vụ của mỗi bên có trước khi kết hôn;
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng; trừ trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì, tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định của Luật này;
  • Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập; thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;
  • Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của mỗi người.

Theo đó, để xác định việc bạn không phải trả nợ thay chồng bạn cũng cần xác định được mục đích sử dụng của số tiền nợ trên. Nếu số tiền trên sử dụng với mục đích riêng; có lợi cho riêng người nợ; phát sinh trước khi kết hôn, hoặc do hành vi vi phạm pháp luật,….Khi đó, chính người nợ sẽ phải tự trả khoản nợ này.

Theo đó, bạn sẽ không bị trả nợ cho chồng nếu chứng minh được mục đích sử dụng tiền nợ thuộc vào các trường hợp trên.

Kết luận

Như vậy, việc chị có phải trả nợ thay chồng hay không phụ thuộc vào việc anh ấy sử dụng số tiền đã nợ vào mục đích nào. Nếu số tiền đã nợ được sử dụng vào các trường hợp quy định của pháp luật vợ chồng phải trả nêu trên thì chị có nghĩa vụ cùng chồng trả nợ. Ngược lại số tiền đã nợ dùng vào các trường hợp vợ không phải trả thì trả nợ là nghĩa vụ riêng của chồng chị.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay. Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình. – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 . – phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hôn nhân gia đình tại đây:

   Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment