Người cao tuổi có được ký hợp đồng lao động không?

Tôi làm công việc tạp vụ cho một công ty, có ký Hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn. Tôi sắp tới đủ 55 tuổi thì theo quy định đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng cá nhân đã có đơn xin tiếp tục làm việc tại Công ty (đã có giấy chứng nhận đủ sức khỏe) và được Công ty đồng ý. Như vậy Công ty có cần có quyết định chấm dứt HĐLĐ và ký HĐLĐ mới với người cao tuổi không?

Bác Nguyễn Minh Ngọc gửi câu hỏi đến công ty Luật Tuệ An

Cảm ơn bác đã gửi câu hỏi tư vấn đến Luật Tuệ An. Để trả lời cho câu hỏi trên, chúng tôi căn cứ theo quy định của pháp luật xin tư vấn về trường hợp của bác vấn đề như sau:

  • Như thế nào thì được gọi là người cao tuổi?
  • Vấn đề sử dụng người lao động cao tuổi
  • Về tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế
Người cao tuổi có được ký hợp đồng lao động không?
Luật Tuệ An– “VỮNG NIỀM TIN- TRỌN CHỮ TÍN”: 1900.4580

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Như thế nào thì được gọi là người cao tuổi?

Theo Điều 2 Luật người cao tuổi 2009 quy định:

Người cao tuổi được quy định trong Luật này là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên.

Như vậy, người cao tuổi là những người có độ tuổi trên 60 tuổi. Pháp luật không quy định cấm người cao tuổi tham gia lao động. Tuy nhiên, lại hạn chế công việc đối người cao tuổi. Theo đó, họ được trực tiếp kiếm ra thu nhập thông qua những công việc phù hợp với độ tuổi, sức khỏe và kinh nghiệm của mình. 

Và việc tạo ra một môi trường lao động với những ngành nghề phù hợp để người cao tuổi có thể tiếp tục cống hiến, tạo ra giá trị thặng dư cho kinh tế, mà trước hết là để tạo ra thu nhập cho chính họ, bởi thế, là điều rất nên làm.

Áp dụng vào trường hợp thực tế trên dưới đây là một số tư vấn của công ty dành cho bác:

Vấn đề sử dụng người lao động cao tuổi

Trong lao động, việc sử dụng lao động có quy định rõ ràng về các năng lực hành vi dân sự, khả năng làm việc và cả độ tuổi lao động đó là yêu cầu mà người sử dụng lao động đưa ra cho vấn đề tuyển dụng. Vậy trong quá trình làm việc và khi người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu mà vẫn muốn tiếp tục làm việc thì phải làm thế nào?

Quy định về sử dụng người lao động cao tuổi như sau:

Một là, khi có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thoả thuận với người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới theo quy định của pháp luật.

Hai là, khi đã nghỉ hưu, nếu làm việc theo hợp đồng lao động mới, thì ngoài quyền lợi đang hưởng theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi vẫn được hưởng quyền lợi đã thoả thuận theo hợp đồng lao động.

Ba là, không được sử dụng người lao động cao tuổi làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu tới sức khoẻ người lao động cao tuổi, trừ trường hợp đặc biệt theo quy định của Chính phủ.

Bốn là, người sử dụng lao động có trách nhiệm quan tâm chăm sóc sức khoẻ của người lao động cao tuổi tại nơi làm việc.

Vậy căn cứ theo quy định trên nếu bác đã đủ tuổi về hưu nhưng vẫn đảm bảo sức khỏe và công ty có nhu cầu và hai bên thỏa thuận được thì có thể kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc chấm dứt hợp đồng lao động cũ và giao kết hợp đồng lao động mới theo quy định Bộ luật lao động 2012 và tiếp tục làm việc. 

Về tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

Căn cứ theo Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế như sau:

“Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.”

Như vậy theo quy định của pháp luật khi lao động làm việc bác phải tham gia đủ các loại bảo hiểm để đảm bảo được quyền lợi mình được hưởng các chế độ theo pháp luật.

Và theo Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế như sau:

“Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.”

Như vậy, nếu như áp dụng trong trường hợp của bác là đã đủ tuổi về hưu nhưng chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu và bác vẫn tiếp tục kí kết hợp đồng lao động thì công ty bác đang làm có trách nhiệm đóng và trích trừ tiền lương của bác để đóng bảo hiểm xã hội. 

Các bạn có thể tham khảo bài viết về lao động:

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn về Lao động – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580.

LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Add Comment