Người chết có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Bảo hiểm thất nghiệp – một trong những chế định của an sinh xã hội, đây là 1 trong những quyền lợi của người lao động khi nghỉ việc và đáp ứng được kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nên đa phần người lao động khi nghỉ việc đều tìm đế bảo hiểm thất nghiệp như một phao cứu sinh cho người lao động khi thu nhập bị giảm sút. Ngoài những câu hỏi mà người lao động thường hay hỏi về mức hưởng, về thủ tục hưởng, về thời gian hưởng thị Luật Tuệ An nhận được câu hỏi như sau “Người chết có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Về vấn đề này Luật Tuệ An xin giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý

  • Luật việc làm 2013
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Người lao động muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật tại Điều 49 Luật Việc Làm 2013 như sau:

  • Người lao động đã chấm dứt hợp đồng lao động (trừ trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật hoặc đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng thì sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp)
  • Người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn và có thời hạn; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc có thời hạn dưới 12 tháng
  • Phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp đúng thời hạn (trong thời gian 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động ghi trên quyết định nghỉ việc)
  • Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp trừ một số trường hợp tại Khoản 4 Điều 49 Luật việc làm 2013 như người lao động chết, đi nghĩa vụ quân sự, ra nước ngoài định cư…

Theo đó, người lao động phải đáp ứng được điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm, chấm dứt bảo hiểm theo đúng quy định của pháp luật và chưa tìm kiếm được việc làm thì mới đáp ứng được điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Người chết có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không

Khoản 4 Điều 49 Luật việc làm 2014 có quy định về các trường hợp không được hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Như vậy, đối với câu hỏi là Người chết có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? thì theo quy định trên thì người lao động chết sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Tại sao người chết không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Sở dĩ người lao động chết không được hưởng trợ cấp thất nghiệp là bởi vì thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp đòi hỏi phải trình diện, thông báo về tình trạng việc làm hàng tháng, mỗi tháng người lao động phải tiến hành lên Trung tâm dịch vụ việc làm để thông báo về tình trạng việc làm một lần, nên đối với trường hợp này, người lao động chết sẽ không đáp ứng được.

Ngoài ra, đối với chế định bảo hiểm thất nghiệp thì chỉ có thể ủy quyền để nộp hồ sơ và nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, không thể ủy quyền hưởng trợ cấp thất nghiệp cho người khác. Và trường hợp này do người lao động đã chết nên cũng không thể ủy quyền được.

Hơn nữa, chế độ bảo hiểm thất nghiệp không có tính kế thừa nên thân nhân của người lao động chết cũng sẽ không thể nhận thay hoặc kế thừa quyền hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trường hợp người lao động đủ điều kiện thì sẽ được hưởng chế độ tử tuất theo quy định của pháp luật, còn đối với chế độ bảo hiểm thất nghiệp thì không đáp ứng yêu cầu nên không được hưởng.

Như vậy, qua phân tích nêu trên thì người lao động chết sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề Người chết có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm xã hội– Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Trợ cấp thất nghiệp tại đây và gia đình tại đây:

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.