Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?

Trong phạm vi bài viết này, Luật Tuệ An hy vọng có thể giúp Quý khách hàng giải quyết được phần nào những vướng mắc liên quan tới câu hỏi Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?. Dưới đây là tình huống của cháu Nguyễn Minh Quân. Cháu Quân hiện thường trú tại địa bàn Quận Cầu Giấy, Hà Nội.

“Thưa Luật sư! Năm nay cháu vừa tròn 17 tuổi. Hiện tại, cháu có một số tài sản riêng. Cháu mong muốn được lập di chúc định đoạt số tài sản này. Tuy nhiên, cháu không biết liệu di chúc do cháu lập có được mọi người thừa nhận không ạ? Nếu không được thì khi nào cháu mới được quyền lập di chúc ạ? Hy vọng được Luật sư tư vấn giải đáp. Cháu xin chân thành cảm ơn!”

Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Dân sự năm 2015.
Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?
Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?

Di chúc là gì? Điều kiện di chúc hợp pháp?

Trước hết, cần hiểu rõ, di chúc là gì? Pháp luật dân sự hiện hành đưa ra định nghĩa về di chúc. Theo đó, di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Từ đó thể hiểu, nội dung di chúc hoàn toàn phụ thuộc vào ý chí tự định đoạt của người lập di chúc. Vậy có phải di chúc nào được lập cũng hợp pháp hay không? Theo quy định của pháp luật, di chúc hợp pháp khi có đủ các điều kiện sau đây:

Thứ nhất, người lập di chúc hoàn toàn minh mẫn, sáng suốt khi lập di chúc. Đồng thời, người lập di chúc không phải chịu bất cứ sự lừa dối, đe dọa hay cưỡng ép nào.

Thứ hai, nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội. Nội dung di chúc bao gồm các nội dung chủ yếu sau đây: (i) Ngày, tháng, năm lập di chúc; (ii) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc; (iii) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản; (iv) Di sản để lại và nơi có di sản.

Thứ ba, hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Độ tuổi nào được lập di chúc? Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?

Pháp luật dân sự đặt ra những điều kiện nhất định về độ tuổi được lập di chúc. Theo đó, người lập di chúc sẽ chia ra hai nhóm độ tuổi. Cụ thể:

Nhóm 1: Người thành niên có đủ điều kiện quy định tại Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015.

Người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ. Những đối tượng này khi lập di chúc nếu đáp ứng điều kiện minh mẫn, sáng suốt, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép thì di chúc được coi là hợp pháp.

Tuy nhiên, không phải người thành niên nào cũng có khả năng lập di chúc. Trường hợp người đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức và làm chủ hành vi, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì không thuộc trường hợp đủ điều kiện lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.

Nhóm 2: Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi.

Ở độ tuổi này, chủ thể đã có tài sản riêng và có quyền định đoạt đối với tài sản riêng đó. Vì vậy, chủ thể này hoàn toàn có quyền lập di chúc. Tuy nhiên, trong giai đoạn này, khả năng nhận thức và làm chủ hành vi của chủ thể vẫn chưa hoàn toàn đầy đủ. Do đó, pháp luật đặt ra một số điều kiện đối với di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi. Theo đó, người dưới mười tám tuổi được lập di chúc nếu:

  • Việc lập di chúc được sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ.
  • Di chúc được lập thành văn bản.

Việc đặt ra những điều kiện này nhằm kiểm soát một cách tốt nhất nội dung thể hiện trong di chúc, tránh những hậu quả không đáng có liên quan tới việc định đoạt tài sản của người lập di chúc. Tuy nhiên, việc kiểm soát này vẫn phải đảm bảo di chúc được lập ra trên cơ sở tự nguyện và hoàn toàn minh mẫn, sáng suốt. Điều này đảm bảo nội dung di chúc là sự thể hiện một cách trọn vẹn nhất ý chí của người lập di chúc.

Giải đáp câu hỏi “Người dưới 18 tuổi lập di chúc được không?”

Theo thông tin cung cấp, hiện nay cháu Quân vừa tròn 17 tuổi. Mặc dù đây là độ tuổi chưa thành niên nhưng cháu hoàn toàn có quyền định đoạt đối với tài sản riêng của mình. Tuy nhiên, đây là độ tuổi với khả năng nhận thức còn hạn chế. Do đó, để di chúc được thừa nhận, di chúc của cháu phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

  • Di chúc được lập có sự đồng ý của cha, mẹ cháu hoặc người giám hộ.
  • Di chúc được lập thành văn bản.
  • Di chúc được lập khi cháu trong trạng thái minh mẫn, sáng suốt, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép.

Khi đáp ứng đủ các điều kiện trên đây thì cháu hoàn toàn có thể lập di chúc thể hiện ý chí định đoạt đối với tài sản của mình.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác, bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác về Dân sự tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.