Người lao động nữ sinh con thứ 3 có được hưởng chế độ thai sản không?

Với chính sách khuyến khích các gia đình sinh thêm con từ 2 con trở lên. Vậy đối với người lao động nữ thì khi sinh con thứ 3 thì có được hưởng chế độ thai sản nữa hay không? Qua bài viết dưới đây Luật Tuệ An chúng tôi sẽ hướng dẫn cho bạn đọc về nội dung: Người lao động nữ sinh con thứ 3 có được hưởng chế độ thai sản không?

Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

Người lao động nữ sinh con thứ 3 có được hưởng chế độ thai sản không?

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định, người lao động nữ được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
  • Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

 Người lao động nữ khi mang thai, sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Theo quy định trên, người lao động đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh. Người lao động đủ 2 điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao đồng, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con dưới 6 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chết độ thai sản theo quy định.

Luật bảo hiểm xã hội 2014 chưa có quy định nào về vấn đề giới hạn số lần hưởng chế độ thai sản dành cho người lao động. Vì vậy chỉ cần người lao động đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì người lao động nữ khi sinh con thứ 3 vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản như bình thường.

Người lao động nữ sinh con thứ 3 có được hưởng chế độ thai sản không?
Người lao động nữ sinh con thứ 3 có được hưởng chế độ thai sản không?

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con thứ 3

Mức hưởng khi sinh con thứ 3

Theo quy định tại khoản 1 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội, lao động nữ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, khi sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ trước và sau khi sinh là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội, mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con như sau: Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

Từ quy định trên, công thức tính mức hưởng cụ thể:

Mức hưởng 06 tháng  =100%xMức bình quân tiền lương tháng đóng Bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản

Mức trợ cấp 1 lần khi lao động nữ sinh con thứ 3

Theo quy định tại Điều 38 của Luật Bảo hiểm xã hội  2014 quy định lao động nữ khi sinh con sẽ được trợ cấp một lần, mỗi con được trợ cấp bằng 2 lần mức lương cơ sở trong tháng lao động nữ sinh con.

Bên cạnh đó thì mức lương cơ sở năm 2021 được quy định 1.490.000 đồng. Như vậy, tính mức trợ cấp cho người lao động trong mỗi lần sinh con như sau: 1.490.000 x 2 = 2.980.000 đồng/tháng.

Trong trường hợp sinh con nhưng chỉ có người cha tham gia bảo hiểm xã hội. Người cha sẽ được trợ cấp bằng 2 lần mức lương cơ sở của tháng sinh con. Trường hợp người lao động nữ sinh hai con thì số tiền hưởng trợ cấp 1 lần khi lao động nữ sinh con sẽ được nhân đôi.

Chế độ dưỡng sức sau khi sinh khi lao động nữ sinh con thứ 3

Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ được tính cụ thể như sau:

  • Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;
  • Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh mổ;
  • Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

Thời gian này bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trong những ngày nghỉ dưỡng sức, lao động nữ được hưởng tiền trợ cấp với mức mỗi ngày bằng 30% lương cơ sở. Như vậy, nếu nghỉ dưỡng sức năm 2021, mức tiền dưỡng sức là 447.000 đồng/ngày (30% mức lương cơ sở 1,49 triệu đồng/tháng)

Bao lâu thì người lao động nữ nhận được tiền thai sản khi sinh con thứ 3

Sau khi nhận được hồ sơ từ người lao động nữ sinh con thứ 3 thì người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ trong vòng 10 ngày để nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

 Khi nhận được hồ sơ thì trong vòng 10 ngày cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

 Tổng là sau 20 ngày thì người lao động nữ có thể nhận được tiền hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Người lao động nữ sinh con thứ 3 có được hưởng chế độ thai sản. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.