Người nào không được quyền hưởng di sản của người đã mất?

Quyền hưởng di sản của người thừa kế luôn được pháp luật tôn trọng và bảo vệ. Tuy nhiên cũng có những trường hợp mặc dù thuộc hàng thừa kế nhưng lại không có quyền hưởng di sản. Vậy những trường hợp đó là gì? Người nào không được quyền hưởng di sản của người đã mất? Trả lời những vấn đề trên Luật Tuệ An xin gửi đến bạn bài viết dưới đây từ đó làm rõ về các đối tượng không được quyền hưởng di sản.

Căn cứ pháp lý

Bộ luật Dân sự năm 2015 (BLDS).

Thừa kế là gì?

Thừa kế là một quan hệ xã hội tất yếu mà nội dung kinh tế của nó là sự phản ánh quá trình dịch chuyển tài sản của người đã chết sang cho người khác còn sống.

Quyền thừa kế là một chế dịnh của pháp luật dân sự, là những quyền dân sự cụ thể của người để lại di sản và những người nhận di sản thừa kế. Các quyền chủ quan này phải phù hợp với các quy định của pháp luật về thừa kế.

Di sản thừa kế là gì?

Nhìn nhận dưới góc độ của khoa học luật dân sự có thể hiểu Di sản thừa kế là toàn bộ tài sản thuộc quyền sở hữu của người chết để lại, là đối tượng của quan hệ dịch chuyển tài sản của người đó sang cho những người hưởng thừa kế, Nhà nước thừa nhận và đảm bảo thực hiện.

Người nào không được quyền hưởng di sản của người đã mất?
Người nào không được quyền hưởng di sản của người đã mất?

Người không được quyền hưởng di sản

Có trường hợp người thừa kế có những hành vi vi phạm nghĩa vụ của mình, trái với đạo đức xã hội hoặc có những hành vi trái pháp luật xâm phạm đến danh dự, nhân phẩm của người để lại di sản…

Để đảm bảo giá trị gia đình, đảm bảo truyền thống, đạo đức xã hội cũng như trật tự và công bằng xã hội. Tại Điều 621 BLDS 2015 quy định phạm vi những người không được quyền hưởng di sản do có những hành vi bất xứng. Theo đó có những trường hợp

Trường hợp thứ nhất

Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi ngiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó.

Người thừa kế có hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người để lại di sản, xâm phạm sức khỏe, danh dự, nhân phẩm của người để lại di sản chỉ bị Tòa án tước quyền thừa kế khi người đó có lỗi cố ý và đã bị kết án bằng một bản án đã có hiệu lực pháp luật.

Trường hợp thứ hai

Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản. Bị coi là vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản khi người đó có nghĩa vụ cấp dưỡng và có khả năng thực tế để thực hiện việc cấp dưỡng với người mà người đó có nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên họ cố ý từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng làm cho người này lâm vào tình trạng khổ sở hoặc nguy hiểm đến tính mạng.

Như vậy họ sẽ không có quyền hưởng di sản của người để lại di sản.

Trường hợp thứ ba

Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm mục đích chiếm đoạt một phần hoặc toàn bộ  phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng.

Người có hành vi xâm phạm tính mạng trong trường hợp này bị tước quyền hưởng di sản thừa kế khi:

  • Hành vi xâm phạm tính mạng là hành vi cố ý: Họ nhận thức được hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước được hậu quả của hành vi đó và mong muốn hậu quả đó xảy ra.
  • Mục đích xâm phạm tính mạng là nhằm chiếm đoạt đi tài sản thừa kế của người đó.
  • Đã bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng của người đó.

Trường hợp thứ tư

Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản với ý chí của người để lại di sản.

Người có các hành vi trên đây nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản với ý chí của người để lại di sản là những hành vi trái pháp luật cản trở quyền định đoạt của chủ sở hữu thông qua việc để lại di sản thừa kế.

Thực hiện các hành vi này là vi phạm ý chí tự do, tự nguyện, vi phạm quyền định đoạt của người lập di chúc, vì thế, người này bị Tòa án tước quyền hưởng di sản thừa kế.

Những người thừa kế rơi vào các trường hợp đã liệt kê ở trên thì không có quyền hưởng di sản thừa kế. Tuy nhiên, để tôn trong quyền tự định đoạt của người có di sản. Tại khoản 2 Điều 621 BLDS 2015 có quy định:

“Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về Người nào không được quyền hưởng di sản của người đã mất? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miến phí. Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề dân sự dưới đây:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.