Nguyên tắc chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn

Chào Luật sư ạ! Tôi và chồng tôi sắp tới có ra tòa ly hôn. Vợ chồng chúng tôi chung sống với nhau đến nay đã được 10 năm. Nhưng chúng tôi không còn tìm được tiếng nói chung nữa. Về con cái chúng tôi đã thống nhất thỏa thuận mỗi người nuôi một con. Nhưng còn vấn đề về tài sản vẫn có tranh chấp. Ngôi nhà đang ở và ô tô con là hai tài sản chúng tôi cùng nhau tạo dựng. Ngoài ra có tự mình mở được một cửa hàng quần áo, còn chồng tôi có một cửa hàng giày. Sau khi lấy nhau chúng tôi cùng nhau quản lý hai cửa hàng này. Với những tài sản trên, theo Luật chúng tôi sẽ được chia như thế nào ạ? Liệu rằng nếu ngôi nhà thuộc về chồng thì tôi có phải dọn đi ngay không?

Chị Nguyễn Minh Phương – Hà Nội

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Chào chị! Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Tuệ An.

Đối với trường hợp của chị, chúng tôi xin tư vấn như sau:

  • Nguyên tắc chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn
  • Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn

Cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý: Luật Hôn nhân và gia đình

Nguyên tắc chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn

Thứ nhất, về nguyên tắc chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn

Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn được quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình. Theo đó, cần lưu ý 3 điểm sau:

Một là, nguyên tắc phân chia trong từng chế độ tài sản của vợ chồng

Việc giải quyết tài sản được ưu tiên giải quyết theo thứ tự sau:

– Đối với vợ chồng áp dụng chế độ tài sản theo luật định:

+ Theo thỏa thuận của các bên

+ Nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định của Luật.

Trong đó, có giải quyết quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba khi ly hôn; Chia tài sản trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình; Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn; Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn; Chia tài sản chung của vợ chồng đưa vào kinh doanh.

– Đối với vợ chồng áp dụng chế độ tài sản theo thỏa thuận

+ Tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó

+ Nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định của luật.

Trong đó, có giải quyết quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba khi ly hôn; Chia tài sản trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình; Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn; Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn; Chia tài sản chung của vợ chồng đưa vào kinh doanh.

Lưu ý: Dù vợ chồng áp dụng chế độ tài sản nào thì việc chia tài sản phải đảm bảo việc bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ con chưa thành niên; con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Hai là, nguyên tắc chia tài sản chung

Về nguyên tắc: Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi. Nhưng việc chia đôi phải tính đến các yếu tố sau:

– Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

– Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

– Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

– Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Lưu ý: về hình thức phân chia, tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc chia theo giá trị. Tuy nhiên, chỉ chia theo giá trị nếu không thể chia được bằng hiện vật. Theo đó, bên nhận tài sản bằng hiện vật phải thanh toán giá trị chênh lệch cho bên còn lại. (nếu tài sản đó có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng).

Hai là, nguyên tắc phân chia tài sản riêng

Tài sản riêng được phân chia theo nguyên tắc sau:

+ Tài sản của ai thuộc quyền sở hữu của người đó.

+ Trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung thì giải quyết như sau:

  • Nếu vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó
  • Theo thỏa thuận của vợ chồng

Thứ hai, về quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn

Theo quy định của luật, nhà ở thuộc sở hữu riêng của một bên đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó. Nếu vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng. Thời hạn tính từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt. Hoặc theo thỏa thuận khác của vợ chồng.

Như vậy, nếu có khó khăn về chỗ ở thì vợ hoặc chồng có quyền lưu cư tại nhà hai người từng chung sống. Thời hạn lưu cư là 6 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt.

Nguyên tắc chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn
Tổng đài tư vấn hôn nhân và gia đình 1900.4580 – Phím số 3

Kết luận

Như vậy, với trường hợp của chị chúng tôi xin tư vấn cho chị như sau:

Nếu anh chị áp dụng chế độ tài sản theo thỏa thuận thì tài sản sẽ giải quyết theo thỏa thuận đó. Trường hợp anh chị không áp dụng chế độ tài sản này, và có sự tranh chấp thì Tòa án giải quyết theo quy định của Luật.

Theo đó tài sản của anh chị được phân chia như sau:

+ Tài sản chung là xe và nhà:

được chia đôi, nhưng tính đến các yếu tố được nêu trên như: công sức đóng góp, hoàn cảnh của vợ và chồng,…Do vậy, để định lượng chính xác phần được chia, chị cần có các căn cứ chứng minh các yếu tố được tính đến có lợi cho chị.

Trường hợp này, nhà và xe sẽ là hiện vật được chia. Chúng tôi xin đưa ra hai trường hợp chia như sau:

  • Một là, mỗi bên nhận một hiện vật hoặc hai bên thỏa thuận được cách chia hiện vật. Theo đó, bên nào nhận hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được nhận thì phải thanh toán giá trị chênh lệch cho bên còn lại.
  • Hai là, tài sản được chia theo giá trị. Trường hợp này, hiện vật được giao toàn bộ cho một bên. Và bên còn lại phải thanh toán phần tài sản mà bên còn lại được hưởng bằng giá trị tương đương.

+ Tài sản riêng là: shop quần áo của chị và shop giày của chồng:

Trong trường hợp trên chị chỉ cung cấp hai vợ chồng cùng nhau quản lý hai cửa hàng sau cưới, chứ không có sự sáp nhập thành tài sản chung. Bởi vậy, tài sản riêng không đem chia. Cửa hàng của ai thuộc sở hữu của người đó.

+ Trường hợp chồng chị được nhận phần tài sản hiện vật là nhà, thì chị vẫn có quyền ở lại. Điều này có thể do vợ chồng chị tự thỏa thuận với nhau. Nếu không được thì theo luật chị vẫn có quyền lưu cư. Cụ thể chị được phép lưu cư trong trường hợp có khó khăn về nơi ở thời hạn 6 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân giữa hai người chấm dứt.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc; chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình; – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 Nhấn phím 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hôn nhân gia đình:

   Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.