Quan hệ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi chấm dứt khi nào?

Chào luật sư ạ! Năm nay cháu 19 tuổi. Cháu là trẻ mồ côi được nhận nuôi. B mẹ nuôi rất tốt với và thương yêu cháu. Cháu cũng rất yêu thương ba mẹ nuôi. Cách đây một tháng, ba mẹ nuôi đã tìm được con trai thất lạc. Cháu cũng không muốn làm gánh nặng của ba mẹ nữa. Vì giờ ba mẹ cũng có người chăm sóc kề cận thay cháu rồi. Vừa rồi giữa cháu và ba mẹ có xảy ra chút khúc mắc, nên hai bên đang suy nghĩ về việc chấm dứt quan hệ. Thật ra là cháu cảm thấy mình bị bỏ rơi ạ. Vậy luật sư cho cháu hỏi quan hệ giữa cha, mẹ nuôi và con nuôi chấm dứt khi nào? Liệu cháu có tự mình chấm dứt được không ạ?

Câu hỏi gửi từ cháu Trần Lan Anh – Hà Nội

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Chào cháu! Cảm ơn cháu đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Tuệ An.

Với trường hợp này, chúng tôi xin tư vấn cho cháu các điểm trọng yếu sau:

  • Các căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi
  • Những chủ thể có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi
  • Hệ quả của việc chấm dứt việc nuôi con nuôi

Cụ thể như sau:

Quan hệ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi chấm dứt khi nào?
Tổng đài tư vấn hôn nhân và gia đình 1900.4580 – Phím số 3

Thứ nhất, các căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi

Các căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi được quy định tại Điều 25 Luật Nuôi con nuôi. Theo đó, việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

– Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

– Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

– Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

– Có các hành vi vi phạm sau:

  • Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.
  • Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.
  • Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.
  • Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.
  • Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.
  • Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.
  • Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

Theo đó, trong trường hợp này, quan hệ của cháu và cha mẹ nuôi cháu có thể chấm dứt dựa trên hai căn cứ.

Một là, sự tự nguyện chấm dứt quan hệ giữa cháu và ba mẹ. Bởi cháu đã 19 tuổi là độ tuổi đã thành niên.

Căn cứ thứ hai là, có sự phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi. Như cháu cho biết, ba mẹ nuôi cháu đã tìm được con đẻ của họ. Đồng thời, cháu cũng cảm thấy mình bị bỏ rơi và phát sinh mâu thuẫn với ba mẹ. Nếu điều này xuất phát từ nguyên nhân bị phân biệt đối xử thì đây cũng là căn cứ chấm dứt quan hệ nuôi con nuôi. Tuy nhiên, cháu cần lưu ý rằng, trường hợp này có thể cảm giác của cháu mang tính chủ quan. Bởi lẽ, trên thực tế ba mẹ vẫn yêu thương cháu, chỉ là cháu chưa quen với việc san sẻ tình cảm thương yêu với anh em.

Do vậy, cháu nên cân nhắc thật kỹ việc có nên chấm dứt quan hệ với ba mẹ nuôi hay không.

Quan hệ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi chấm dứt khi nào?
Tổng đài tư vấn hôn nhân và gia đình 1900.4580 – Phím số 3

Thứ hai, những chủ thể có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi

Những chủ thể có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi được quy dịnh tại Điều 26 Luật Nuôi con nuôi. Theo đó, cổ chức, cá nhân sau có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi:

  • Cha mẹ nuôi.
  • Con nuôi đã thành niên.
  • Cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ của con nuôi.
  • Cơ quan lao động, thương binh và xã hội;
  • Hội liên hiệp phụ nữ.

Lưu ý: Đối với trường hợp con đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con thì Cơ quan lao động, thương binh và xã hội, Hội liên hiệp phụ nữ không có quyền yêu cầu.

Do vậy, cháu có quyền tự mình yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi giữa cháu và ba mẹ nuôi. Bởi cháu là con nuôi đã thành niên (19 tuổi).

Thứ ba, hệ quả của việc chấm dứt việc nuôi con nuôi

Cơ sở pháp lý: Điều 27 Luật nuôi con nuôi

Nếu cháu và ba mẹ nuôi thật sự chấm dứt quan hệ. Thì hệ quả quan hệ giữa hai bên sẽ như sau:

– Quyền, nghĩa vụ giữa cha mẹ nuôi và cháu chấm dứt kể từ ngày quyết định chấm dứt nuôi con nuôi của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

– Trường hợp cháu có tài sản riêng thì được nhận lại tài sản đó. Nếu cháu có công lao đóng góp vào khối tài sản chung của cha mẹ nuôi thì được hưởng phần tài sản tương xứng với công lao đóng góp theo thỏa thuận với cha mẹ nuôi. Nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

– Cháu có quyền lấy lại họ, tên của mình như trước khi được cho làm con nuôi. (Trong trường hợp họ tên của cháu được thay đổi khi khi trở thành con nuôi)

Kết luận

Như vậy, trên đây là tư vấn của chúng tôi đối với trường hợp của cháu. Cháu nên cân nhắc thật kỹ về việc có nên quyết định chấm dứt quan hệ với ba mẹ nuôi hay không. Hãy bình tĩnh suy xét lại, nếu thật sự có sự bất công thì cháu hãy quyết định.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc; chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình; – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 Nhấn phím 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hôn nhân gia đình:

   Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.