Quan hệ hôn nhân chấm dứt khi nào?

Xin chào Luật sư. Tôi và vợ đang tiến hành thủ tục ly hôn tại Tòa án. Sắp tới tôi phải có việc đi nước ngoài và tôi muốn bán gấp một số tài sản, vì vậy tôi không có nhiều thời gian. Tôi băn khoăn không biết khi nào quan hệ hôn nhân của tôi chấm dứt để tôi có thể xử lý tài sản được chia. Nếu vợ tôi được nuôi con thì tôi có phải thực hiện việc cấp dưỡng cho con luôn không? Mong Luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn ạ!

Câu hỏi từ anh Trần Hữu Hùng – Nam Định

Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580. – Văn phòng luật uy tín tại Hà Nội. – Luật sư uy tín chuyên nghiệp.

Chào anh! Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Tuệ An.

Căn cứ theo quy định của pháp luật, Luật Tuệ An chúng tôi xin tư vấn cho anh những ý chính sau:

  • Quan hệ hôn nhân.
  • Thời điểm chấm dứt quan hệ hôn nhân.
  • Thời điểm thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Cụ thể như sau:

1. Quan hệ hôn nhân là gì?

Khoản 1 Điều 3 Luật Hôn nhân – Gia đình quy định: “Hôn nhân là quan hệ giữa vợ và chồng sau khi kết hôn”. Như vậy anh có thể hiểu quan hệ hôn nhân là quan hệ vợ chồng, phát sinh ngay sau khi anh chị thực hiện thủ tục kết hôn theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, thời điểm chấm dứt quan hệ hôn nhân.

Quan hệ hôn nhân chấm dứt khi nào?

Khoản 1 Điều 57 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

“Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật”.

Theo đó, quan hệ hôn nhân giữa vợ chồng của anh chị sẽ chấm dứt khi bản án, quyết định của Tòa án về việc ly hôn của anh chị có hiệu lực. Như vậy, ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực là ngày anh và vợ chấm dứt quan hệ hôn nhân.

Thời điểm bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực được quy định như sau:

1. Đối với bản án, quyết định sơ thẩm:

Khoản 2 Điều 282 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định:

“Bản án sơ thẩm; quyết định của Tòa án cấp sơ thẩm hoặc những phần bản án sơ thẩm; quyết định của Tòa án cấp sơ thẩm không bị kháng cáo; kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm thì có hiệu lực pháp luật kể từ ngày hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị”.

Theo đó, bản án, quyết định ly hôn của Tòa án cấp sơ thẩm không có hiệu lực ngay khi tuyên án. Bởi pháp luật cho phép đương sự và Viện Kiểm sát có quyền kháng cáo kháng nghị. Nếu hết thời hạn mà không có bên nào kháng cáo; kháng nghị thì bản án, quyết định ly hôn mới có hiệu lực. Cụ thể thời hạn kháng cáo, kháng nghị được quy định như sau:

– Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm là 15 ngày. Tính từ ngày tuyên án. (Khoản 1 Điều 273 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015);

– Thời hạn kháng nghị đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm của Viện kiểm sát cùng cấp là 15 ngày; của Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp là 01 tháng, kể từ ngày tuyên án. (Khoản 1 Điều 280 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015).

Như vậy, quan hệ hôn nhân chấm dứt vào thời điểm hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị của bản án sơ thẩm về việc ly hôn.

Quan hệ hôn nhân chấm dứt khi nào?
Tổng đài tư vấn hôn nhân và gia đình miễn phí – 19004580 nhánh số 3
2. Đối với bản án phúc thẩm:

Khoản 6 Điều 313 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định như sau:

“Bản án phúc thẩm có hiệu lực pháp luật kể từ ngày tuyên án”.

Nếu có kháng cáo kháng nghị về việc ly hôn Tòa sẽ xem xét mở phiên tòa phúc thẩm. Bản án phúc thẩm có hiệu lực ngay kể từ ngày tuyên án. Theo đó, quan hệ hôn nhân chấm dứt ngay khi bản án ly hôn phúc thẩm được tuyên.

Thứ ba, đối với việc cấp dưỡng cho con khi quan hệ vợ chồng chấm dứt

Pháp luật không quy định cụ thể thời điểm cha hoặc mẹ phải cấp dưỡng cho con. Do vậy có hai quan điểm về thời điểm thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau:

– Một là, thời điểm gửi đơn yêu cầu thi hành án cho cơ quan thi hành án dân sự để yêu cầu thi hành bản án, quyết định của Tòa án.

Vi pháp luật không quy định về thời điểm cấp dưỡng cho con; nên trong quyết định, bản án của Tòa không nhất thiết phải ghi lại điều này. Do vậy, thời điểm cấp dưỡng cho con được tính từ ngày một trong hai bên gửi đơn yêu cầu thi hành án.

– Hai là, ngay khi bản án, quyết định của Tòa được tuyên bố về việc cấp dưỡng

Điểm a Khoản 2 Điều 428 Bộ luật Tố tụng dân sự quy định:

“Những bản án, quyết định sau đây của Tòa án cấp sơ thẩm được thi hành ngay mặc dù có thể bị kháng cáo, khiếu nại, kháng nghị, kiến nghị:

a) Bản án, quyết định về cấp dưỡng, trả công lao động, nhận người lao động trở lại làm việc, trả lương, trợ cấp thôi việc; trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp mất việc làm, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp; bảo hiểm y tế hoặc bồi thường thiệt hại về tính mạng; sức khỏe, tổn thất tinh thần của công dân; quyết định về tính hợp pháp của cuộc đình công;”

Theo đó, bản án, quyết định về việc cấp dưỡng có hiệu lực thi hành ngay. Do đó, khi ra bản án, quyết định ly hôn và sự thỏa thuận của đương sự về việc cấp dưỡng thì Tòa án cần ghi rõ thời điểm cấp dưỡng nuôi con.

Như vậy, đối với trường hợp này, chúng tôi tư vấn anh như sau:

  • Về thời điểm chấm dứt quan hệ vợ chồng:

Ở trên anh không nói rõ hiện anh đang ly hôn tại Tòa vào giai đoạn nào. Nên chúng tôi sẽ cung cấp cho anh biết từng trường hợp. Cụ thể:

– Nếu anh việc ly hôn của vợ chồng anh dừng lại ở cấp sơ thẩm thì hôn nhân anh chị chấm dứt tại thời điểm hết thời hạn kháng cáo; kháng nghị của bản án sơ thẩm.

– Nếu anh chị đang ly hôn ở giai đoạn xét xử phúc thẩm thì quan hệ vợ chồng chấm dứt vào ngày tuyên án bản án phúc thẩm.

  • Về thời điểm cấp dưỡng cho con

Anh và vợ có thể thỏa thuận với nhau về thời điểm cấp dưỡng cho con. Thỏa thuận này được bản án, quyết định của Tòa. Theo đó, khi bản án, quyết định được tuyên bố thì anh có nghĩa vụ thi hành ngay việc cấp dưỡng cho con. Hoặc nếu trong bản án; quyết định của Tòa không ghi lại thì thời điểm anh thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng là khi vợ anh có đơn yêu cầu anh thi hành bản án khi bản án ly hôn có hiệu lực.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An. Nếu còn vướng mắc; chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình; – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 Nhấn phím 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác về vấn đề hôn nhân gia đình:

   Luật Tuệ An – Tổng đài tư vấn luật miễn phí 24/7: 1900.4580
LUẬT SƯ TƯ VẤN UY TÍN – CHUYÊN NGHIỆP

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580.

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.