Quy định chế độ thai sản cho cán bộ không chuyên trách

Chế độ thai sản cho bộ phận cán bộ không chuyên trách ở xã phường địa phương là một trong nhưng thắc mắc của khi hưởng chế độ thai sản. Vậy chế độ thai sản cho đối tượng này như thế nào? Với bài viết sau đây Luật Tuệ An sẽ cung cấp cho bạn đọc thông tin về nội dung quy định chế độ thai sản cho cán bộ không chuyên trách

Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm xã hội 2014
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

Thế nào là cán bộ không chuyên trách ở xã phường địa phương

Không chuyên trách là thuật ngữ được sử dụng để chỉ việc không tập trung vào một lĩnh vực chuyên môn hay công việc cụ thể nào đó mà kiêm nhiệm thêm nhiệm vụ, công việc khác nữa.

Như vậy, hiểu đơn giản cán bộ không chuyên trách cấp xã là vị trí công tác thuộc bộ máy hoạt động ở xã, phường, thị trấn được bổ nhiệm, phê chuẩn để kiêm nhiệm, đảm nhận nhiều vai trò, chức vụ, nhiệm vụ trong cơ quan mà không tập trung vào một lĩnh vực

Cán bộ không chuyên trách cấp xã là những người được bổ nhiệm, phê chuẩn để đảm nhận, kiêm nhiệm nhiều vai trò, chức vụ, nhiệm vụ trong cơ quan mà không tập trung vào một lĩnh vực

Một số chức danh của cán bộ không chuyên trách cấp xã như:

Phó Chỉ huy trưởng Quân sự; Phó Chủ tịch Mặt trận Tổ quốc; Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh; Phó chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ; Phó Chủ tịch Hội Nông dân; Phó Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh; Văn phòng Đảng ủy; Phụ trách công tác truyền thanh…

Hiện nay nhiều tỉnh thành trên toàn quốc đã ban hành các văn bản quy định cụ thể về số lượng và chức danh cán bộ không chuyên trách cấp xã, các bạn có thể tham khảo một số bảng dưới đây để nắm rõ hơn về chức danh cán bộ không chuyên trách.

Quy định chế độ thai sản cho cán bộ không chuyên trách
Quy định chế độ thai sản cho cán bộ không chuyên trách

Quy định chế độ thai sản cho cán bộ không chuyên trách

Lao động nữ hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn cũng là một đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau: Những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc

Điều này hoàn toàn phù hợp với quy định của Luật BHXH năm 2014. Cụ thể, tại Điều 2 Luật này nêu rõ, người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Mặc dù người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc nhưng theo quy định tại khoản 1 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 lao động nữ hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn hằng tháng đóng bằng 8% mức lương cơ sở vào quỹ hưu trí và tử tuất. Đối với người sử dụng lao động hằng tháng đóng 14% mức lương cơ sở vào quỹ hưu trí và tử tuất cho người người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định tại khoản 3 Điều 86 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

Đồng thời, tại Điều 30 Luật BHXH quy định về các đối tượng được hưởng chế độ chế độ thai sản thì nhóm đối tượng là cán bộ không chuyên trách ở xã phường địa phương. Như vậy, mặc dù theo quy định mới, người hoạt động không chuyên trách thuộc đối tượng được đóng BHXH bắt buộc nhưng không thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản

Đối tượng được hưởng chế độ thai sản

Theo quy định của điều 30 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng hưởng chế độ lao động thì người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Vậy cụ thể các đối tượng được quy định như sau:

Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

Cán bộ, công chức, viên chức;

Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

Vậy người lao động là một trong những đối tượng nêu trên nếu đáp ứng điều kiện hưởng trợ cấp thai sản được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về vấn đề: Quy định chế độ thai sản cho cán bộ không chuyên trách. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn bảo hiểm thai sản – Luật sư uy tín, chuyên nghiệp – tư vấn miễn phí 1900.4580 nhấn phím số 3

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết khác tại đây:

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN”

Mọi khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Add Comment

Luật Gia An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.