Quy định mới nhất 2022 về bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc đóng không?

Hiện nay, quy định về trợ cấp thất nghiệp ngày càng chặt chẽ để bảo vệ quyền và lợi ích của người lao động. Tuy nhiên không phải ai cũng được nhận hỗ trợ mà cần đáp ứng được các điều kiện theo quy định của Pháp Luật. Trong bài viết này Luật Tuệ An sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về việc Quy định mới nhất Bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc đóng không, cùng các thông tin cần thiết nhất theo quy định pháp luật hiện hành.

Cơ sở pháp lý:

Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Căn cứ theo Điều 49, Mục 3 của Luật Việc Làm, người lao động sẽ được nhận BHTN Người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

  • Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
  • Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này

Người lao động đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

NLĐ chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

  • Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
  • Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
  • Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
  • Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
  • Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
  • Chết.

Quy định mới nhất 2022 về bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc đóng không?

Căn cứ theo điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định rõ 02 nhóm đối tượng bắt buộc phải tham gia BHTN, cụ thể:

Thứ nhất: Người lao động

Người lao động phải tham gia chế độ BHTN khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

  • Không xác định thời hạn;
  • Xác định thời hạn;
  • Theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Tuy nhiên, người lao động đang trong tình trạng hưởng lương hưu hay trợ cấp mất sức hàng tháng nhưng tiếp tục đi làm thêm có hợp đồng lao động thì sẽ không thuộc diện bắt buộc phải tham gia BHTN.

Thứ hai: Đơn vị sử dụng lao động

Người sử dụng lao động phải tham gia BHTN cho người lao động trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động có hiệu lực, bao gồm:

Trường hợp người lao động đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp động lao động đầu tiên có trách nhiệm tham gia BHTN.

Quy định mới nhất 2022 về bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc đóng không?
Quy định mới nhất 2022 về bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc đóng không?

Những trường hợp không bắt buộc đóng bảo hiểm thất nghiệp

Những trường hợp không bắt buộc đóng bảo hiểm thất nghiệp bao gồm:

  • Những đối tượng không thuộc trường hợp đối tượng được quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 43 Luật Việc làm 2013.

Đối tượng là cán bộ, công chức là người được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh, trong biên chế, hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc được bảo đảm từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập không thuộc đối tượng như trên, thì sẽ không phải tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp. Những đối tượng thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 nhưng đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình theo Khoản 2 Điều 43 Luật Việc làm 2013.

Theo quy định tại điều 43 Luật việc làm 2013 về đối tượng bắt buộc tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp là những người lao động làm việc theo hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc dù là ngắn hạn, dài hạn hoặc có thể là làm việc theo hợp đồng thời vụ. Do đó, có thể thấy đặc điểm nổi bật đối với đối tượng tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp là phải làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Vì thế, đối với những trường hợp không có hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc thì sẽ không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Những đối tượng có hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc nhưng đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì sẽ không bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp bởi bản chất của bảo hiểm thất nghiệp là một loại bảo hiểm xã hội hỗ trợ người lao động trong trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động với đơn vị sử dụng lao động mà chưa có được nguồn thu nhập. Những đối tượng này đặc biệt là người đang hưởng lương hưu, trên thực tế khi chấm dứt hợp đồng lao động vẫn được hưởng một khoản tiền được chi trả bởi nhà nước vì thế sẽ không thuộc đối tượng tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc đóng không? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.