Quy định về chế độ thai sản khi hết hợp đồng mới nhất năm 2022

Người lao động được quyền hưởng chế độ thai sản theo quy định của Pháp luật. Tuy nhiên nếu người lao động sinh con khi hợp đồng hết liệu lực thì có được hưởng thai sản không? Để giải quyết những thắc mắc trên Luật Tuệ An sẽ cung cấp cho bạn một số thông tin liên quan đến vấn đề: Quy định về chế độ thai sản khi hết hợp đồng mới nhất năm 2022

Cơ sở pháp lý:

Có được hưởng thai sản khi hết hợp đồng không?

Trước tiên, để hưởng chế độ thai sản, lao động cần đáp ứng điều kiện sau:

– Là đối tượng theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như lao động nữ mang thai, lao động nữ sinh con, lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ…

– Đủ thời gian tham gia BHXH trong trường hợp

  • Lao động nữ sinh con, nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi: Đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh.
  • Lao động nữ sinh con đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ: Đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh.

Theo quy định về vấn đề chấm dứt hợp đồng lao động tại bộ luật lao động 2019 thì người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do nghỉ thai sản. Trong trường hợp, hợp đồng lao động của người lao động ký kết hết hạn trong thời gian bạn nghỉ thai sản. Như vậy, trong thời gian bạn nghỉ thai sản, công ty vẫn có thể chấm dứt hợp đồng lao động với bạn theo đúng nội dung đã thỏa thuận trong hợp đồng.

Theo quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản được nêu ở phần 1, người lao động nếu nghỉ thai sản khi hết hợp đồng vẫn được hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng điều kiện sau:

  • Đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng tham gia đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước khi sinh

Theo quy định về vấn đề chấm dứt hợp đồng lao động tại bộ luật lao động  thì người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do nghỉ thai sản. Trong trường hợp, hợp đồng lao động của người lao động ký kết hết hạn trong thời gian nghỉ thai sản, công ty có thể chấm dứt hợp đồng lao động  theo đúng nội dung đã thỏa thuận trong hợp đồng.

Tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động mặc định là hết trách nhiệm và nghĩa vụ đối với người lao động. Do đó người lao động sẽ phải trực tiếp thực hiện thủ tục và nộp hồ sơ lên cơ quan bảo hiểm xã hội để giải quyết chế độ hưởng trợ cấp thai sản.

Quy định về chế độ thai sản khi hết hợp đồng mới nhất năm 2022
Quy định về chế độ thai sản khi hết hợp đồng mới nhất năm 2022

Thời gian hưởng chế độ thai sản khi chấm dứt hợp đồng lao động

Thời gian hưởng chế độ khi khám thai

Quyền lợi thời gian nghỉ để khám thai được quy định như sau:

  • Lao động nữ được nghỉ việc để khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày.
  • Trong trường hợp ở xa cơ sở chữa bệnh, khám bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc mang thai không bình thường thì được nghỉ 2 ngày cho mỗi lần khám thai.
  • Thời gian nghỉ việc để hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ Tết, lễ ngày nghỉ hằng tuần.
  • Người lao động được hưởng chế độ khi khám thai.

Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, thai chết, hút thai, nạo, lưu hoặc phá thai bệnh lý

Đối với những trường hợp trên, lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám/chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa như sau:

  • 10 ngày nếu thai dưới 5 tuần tuổi;
  • 20 ngày nếu thai từ 5 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;
  • 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên;
  • 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi.

Lưu ý

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ bảo hiểm thai sản tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

Lao động nữ được nghỉ sinh con 06 tháng, trường hợp sinh đôi trở lên thì từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Lưu ý

  • Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con;
  • Nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết và thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng.
  • Trường hợp mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ bảo hiểm thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi.

Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

Khi thực hiện các biện pháp tránh thai, người lao động sẽ được nghỉ:

  • 7 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;
  • 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

Lưu ý

Khi thực hiện các biện pháp tránh thai người lao động sẽ được hưởng những ngày nghỉ theo quy định.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Quy định về chế độ thai sản khi hết hợp đồng mới nhất năm 2022. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.