Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ phải không năm 2022?

Hầu hết người tham gia giao thông đều mặc định rằng cứ thấy đèn đỏ thì phải dừng lại trước vạch. Tuy nhiên, trong một số trường hợp sau đây, dù gặp đèn đỏ, bạn vẫn được phép đi thẳng, rẽ phải hoặc rẽ trái. Qua bài viết này Luật Tuệ An  sẽ cung cấp cho bạn đọc thông tin về Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ phải không năm 2022?

Cơ sở pháp lý

Ngã tư đèn đỏ có được rẽ phải không?

Ngã tư đèn đỏ phương tiện được rẽ phải trong trường hợp sau:

  • Khi có biển báo phụ cho phép rẽ phải.

Các phương tiện được phép rẽ phải khi đèn đỏ nếu thấy biển báo giao thông cho phép rẽ phải.

  • Có đèn báo hiệu ưu tiên màu xanh cho phép rẽ phải được lắp đặt kèm theo.

Đèn báo hiệu ở đây là đèn tín hiệu phụ có hình mũi tên. Khi đèn tín hiệu giao thông mũi tên chuyển xanh, người điều khiển phương tiện sẽ được phép rẽ theo hướng mũi tên nhưng phải nhường đường cho các phương tiện lưu thông từ các hướng khác được phép đi.

Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ phải không năm 2022
Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ phải không năm 2022
  • Có vạch kẻ đường cho phép rẽ phải.

Vạch kẻ đường cho phép người tham gia giao thông rẽ phải thường gặp là các vạch kẻ mắt võng. Vạch mắt võng đi kèm theo mũi tên chỉ hướng rẽ phải thì phương tiện được phép rẽ phải.

  • Có hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.

Theo Quy chuẩn 41:2019, khi đồng thời bố trí các hình thức báo hiệu có ý nghĩa khác nhau cùng ở một khu vực, người tham gia giao thông phải chấp hành loại hiệu lệnh theo thứ tự như sau: Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; Hiệu lệnh của đèn tín hiệu…

Quy định về xử phạt hành chính

Trong trường hợp đèn đỏ bật sáng, người điều khiển phương tiện phải dừng lại trước vạch dừng. Trường hợp có biển phụ hoặc đèn phụ báo được phép rẽ phải thì được phép rẽ phải hoặc nếu có người điều khiển giao thông thì người điều khiển phương tiện phải chấp hành theo hiệu lệnh của người điều khiển giao thông. 

Nếu người điều khiển phương tiện không chấp hành những quy định trên, lực lượng Cảnh sát giao thông sẽ xử phạt các lỗi vi phạm hành vi vi phạm được áp dụng theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cụ thể như sau:

– Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông (điểm e khoản 4 Điều 6).

– Mức xử phạt không chấp hành tín hiệu đèn giao thông được áp dụng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ theo điểm a Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.
– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ phải không năm 2022? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.