Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ trái không năm 2022?

Hầu hết người tham gia giao thông đều mặc định rằng cứ thấy đèn đỏ thì phải dừng lại trước vạch. Tuy nhiên, trong một số trường hợp sau đây, dù gặp đèn đỏ, bạn vẫn được phép đi thẳng, rẽ phải hoặc rẽ trái. Qua bài viết sau đây Luật Tuệ An  sẽ hướng dẫn bạn đọc về nội dung Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ trái không năm 2022?

Cơ sở pháp lý

Đèn đỏ có được phép rẽ trái không?

Theo quy định trong một số trường hợp đèn đỏ được phép rẽ trái đó là:

– Có biển báo phụ cho phép rẽ trái.

Tương tự như biển báo phụ cho phép rẽ phải, biển phụ cho phép rẽ trái cũng có dạng hình chữ nhật, nền xanh, chữ màu trắng

Tuy nhiên nội dung của biển này sẽ ghi “Đèn đỏ các phương tiện được rẽ trái”, có thể có kèm dòng chữ “Chú ý nhường đường cho người đi bộ”

Nếu có biển báo này thì dù gặp đèn đỏ, các phương tiện được quyền rẽ trái để tiếp tục hành trình.

– Có hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.

Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông luôn được ưu tiên chấp hành hàng đầu. Như vậy, nếu Cảnh sát giao thông ra dấu bằng tay bằng tay, còi, cờ, gậy… cho phép rẽ trái thì người tham gia giao thông có thể yên tâm rẽ trái.

Vậy theo Luật giao thông đường bộ năm 2008; khi thấy đèn tín hiệu giao thông chuyển sang màu đỏ; người điều khiển phương tiện giao thông phải dừng lại. Tuy nhiên; người tham gia giao thông được phép lưu thông khi đèn tín hiệu chuyển sang màu đỏ trong các trường hợp: khi có hiệu lệnh của người điều khiển phương tiện; khi có đèn xanh báo hiệu ưu tiên cho phép lưu thông được lắp đặt kèm theo; khi có biển báo hiệu cho phép các xe lưu thông được lắp đặt kèm theo. Đối với trường hợp không có biển báo hiệu cũng như đèn giao thông thì người tham gia giao thông tuân thủ theo vạch kẻ đường là vạch mắt võng; khi đi trên vạch mắt võng thì phương tiện giao thông bắt buộc phải rẽ; không được dừng đỗ hay đi thẳng.

Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ trái không năm 2022?
Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ trái không năm 2022?

Đèn đỏ rẽ trái phạt bao nhiêu?

Trường hợp vi phạm rẽ trái; rẽ phải khi đèn tín hiệu chuyển sang màu đỏ; người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt theo quy định: Phạt tiền từ 1.200.000 – 2.000.000 đồng và tước Giấy phép lái xe 01 – 03 tháng đối với người điều khiển xe ô tô; máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông (Điểm a Khoản 5 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP); phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng và tước Giấy phép lái xe 01 – 03 tháng đối với người điều khiển xe mô tô; xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông (Điểm c Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Các trường hợp đèn đỏ được phép rẽ trái theo quy định của pháp luật

Có hiệu lệnh của người điều khiển giao thông

Mặc dù khi có tín hiệu đèn đỏ; yêu cầu người tham gia giao thông phải dừng xe trước vạch. Tuy nhiên; khi có hiệu lệnh cho phép đi thẳng của các chiến sĩ Cảnh sát giao thông phân luồng thì những người này vẫn được đi tiếp. Bởi hiệu lệnh của người điều khiển giao thông luôn được ưu tiên chấp hành hàng đầu.

Bởi theo khoản 2 Điều 11 Luật Giao thông đường bộ và khoản 4.1 Điều 4 QCVN 41:2019/BGTVT ban hành kèm theo Thông tư 54/2019/TT-BGTVT. Ngay cả khi hiệu lệnh của người điều khiển giao thông trái với tín hiệu của đèn điều khiển giao thông; biển báo hiệu; hoặc vạch kẻ đường thì người tham gia giao thông vẫn phải chấp hành nghiêm chỉnh hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.

Như vậy khi có hiệu lệnh đi thẳng của người điều khiển giao thông khi có đèn đỏ thì người tham gia giao thông phải chấp hành theo hiệu lệnh đó. Cụ thể; nếu Cảnh sát giao thông ra dấu bằng tay bằng tay; còi’ cờ; gậy… cho phép rẽ trái thì người tham gia giao thông có thể yên tâm rẽ trái. 

Có biển báo phụ cho phép rẽ trái

Cũng tương tự như biển báo phụ cho phép rẽ phải; biển phụ cho phép rẽ trái cũng có dạng hình chữ nhật; nền xanh; chữ màu trắng. Tuy nhiên nội dung của biển báo phụ này sẽ ghi “Đèn đỏ các phương tiện được rẽ trái”. Đôi khi có thể kèm dòng chữ “Chú ý nhường đường cho người đi bộ”.

Khi có biển báo này thì dù gặp đèn đỏ; các phương tiện tham gia giao thông được quyền rẽ trái để tiếp tục hành trình. 

Trên đây là tư vấn của Luật Tuệ An về: Quy định về đèn đỏ có được phép rẽ trái không năm 2022?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hồ trợ pháp lý khác; vui lòng liên hệ ngay Luật sư tư vấn miễn phí. Luật sư chuyên nghiệp, tư vấn miễn phí – 1900.4580.

Công Ty Luật Tuệ An ” VỮNG NIỀM TIN -TRỌN CHỮ TÍN

Mọi gặp khó khăn trong các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp miễn phí 24/7 mọi lúc mọi nơi. Tổng đài tư vấn miễn phí: 1900.4580. 

Một số bài viết có liên quan:

Bấm để đánh giá
[Tổng 0 Điểm trung bình: 0]

Luật Tuệ An © 2020. All Rights Reserved. Powered by AseanTech.